โดนพ่อแม่แฟนกดดันหาเงินสินสอดทั้งที่เค้าไม่ยอมรับจะให้แต่งงานด้วย ควรทำอย่างไรดี

กระทู้คำถาม
ผมกับแฟนคบกันได้3ปีแล้ว ถึงพ่อแม่แฟนไม่ชอบผมเพราะผมอายุน้อยกว่าแฟน7ปี คบกันไปสักพักพ่อเเม่แฟนเค้าดูถูกว่าจนไม่มีเงินทองว่าจะพาลูกเค้าไปลำบาก และด่าแฟนผมถ้าเป็นสิ่งของทิ้งไปนานแล้วไม่อยากให้อยู่บ้านด้วย คนเป็นพ่อแม่เค้าไม่ควรพูดแบบนี้กับลูกตัวเอง ให้ญาติผู้ใหญ่อะไรมาคุยให้เค้าใจอ่อนสัดนิด เพื่อที่เราจะทำให้เค้าได้เห็นว่าดูแลตัวเองได้ และดูแลครอบครัวได้ ความคิดผมกับแฟนคืออยากจะสร้างธุรกิจเล็กๆเป็นของตัวเองเพื่อที่จะหาเงินมาแต่งถึงค่อยๆสร้างให้พอมีเงินทองถึงมาเพื่อที่จะให้พร้อมกับการแต่งงาน แต่พ่อแม่แฟนกดดันเรื่องแต่งงานโดยทันทีในระยะเวลาสั้นเพื่อที่จะทำให้เราแตกแยกมาใช้วิธีกดดันมีสองตัวเลือก 1.เลิกให้ขาด 2.หาเงินสินสอดมาแต่ง แล้วแยกออกจากบ้านพ่อแม่ไปแล้วไม่ต้องมาให้เห็นหน้าอีก(เพราะเค้าไม่ยอมรับเราแล้วด่าลูกตนเองว่าไร้ค่าใฝ่ต่ำคบกับคนไม่มีอะไรถึงเค้าเหมือนจะตัดลูกเลย เค้ายังบอกอีกว่าไม่ต้องพามันเข้ามาบ้านพ่อแม่แฟนว่า)ช่วงนั้นเราก็ไม่มีเงินกันทั้งคู่ผมก็แค่ทำงานส่งของDelivereeทั่วไป ส่วนแฟนผมทำงานเป็นพนักงานสินเชื่อ เงินเดือนเราสองคนก็ไม่พบกับภาระที่มีอยู่ ส่วนพ่อแม่แฟนก็ไม่เข้าใจลูกทั้งที่เค้ามีลูกสาวคนเดียว เค้ากดดันให้เลิกเพื่อที่จะให้ไปคบกับคนที่ตนได้หาไว้กับความเหมาะสม พ่อเเม่เป็นเป็นคนที่ไม่รับฟังลูกตัวเองเอาลูกคนอื่นมาเปรียบเทียม เค้าใช้วิธีนี้เพื่อที่จะกดดันให้เราสองคนต้องทะเลาะให้เลิกกัน ค่าสินสอดที่เราหามาได้ เงิน100,000   ทอง3บาท กับโฉนดที่ดินสมรส แต่พ่อแม่แฟนต้องการ300,000 
เครียดจนไม่รู้จะหาวิธีใหนแก้แล้ว พอได้แต่งแล้วก็ต้องออกมาใช้ชีวิตเองเหมือนพ่อแม่แฟนตัดลูกออก พ่อแม่เเฟนเป็นคนใจดำมาก ด่าลูกไม่ดีอย่างนู้อย่างนี้ แต่เค้าเคยย้อนกลับไปดูตัวเองเลยว่าทำเกินไปไหมกับลูกตัวเอง ผมแค้นมากที่เค้าดูถูกผมคนไม่มีอะไร ผมอยากจะลบคำดูถูกไม่อยากให้พ่อแม่แฟนมาดูถูกลูกเขยตัวเองและอยากให้มีความสุขและครอบครัวที่สมบูรณ์แบบนี้ ผมจะต้องทำอย่างไรดีครับ หมดวิธีคิดหมดวิธีสู้กับสิ่งที่ถูกกดดันเรื่องง่ายเค้ามาทำให้เป็นเรื่องยากในชีวิต ผมอยากจะผ่านอุปสรรคนี้ไปให้ได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่