ทำไม G-Shock แบตหมดเร็วมากไม่ถึงครึ่งปี แบต CR2016

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ผมมี Ga-700 สีดำตัวนึง แบต CR2016 ซื้อมาจากร้านแถวพระโขนงตั้งแต่ปี 2018 แล้ว อาการมันก็จะแบบว่าใช้ได้ไม่ถึงครึ่งปีแบตก็หมดแล้วนอนนิ่งเลย เคยให้ร้านทำให้ตอนที่ยังไม่หมดประกันคิดว่าจะหายแล้วแต่ก็ยังเป็นอยู่ ผมเลยปล่อยไปยาวๆ เข้าปี 2020 ผมเลยลองเปลี่ยนถ่ายด้วยตัวเองดู ใช้ถ่ายของ Maxwell, Sony, Panasonic พบว่าไม่มีตัวไหนที่แบตเกิน 1 ปีเลย ผมเลยสงสัยว่า Ga-700 ตัวนี้กินแบตไหมครับ ได้ลองอ่านข้อมูลจำเพาะมาแล้วเห็นในเว็ปบอกว่าอยู่ได้ 5 ปี/ถ่าน 1 ก้อน หรือว่า Ga-700 ของผมมันมีปัญหาอะไรที่ตรงไหนบ้างครับ ของคนอื่นๆเขาก็ใช้ได้ยาวๆกัน 2-3 ปี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่