THAI LEAGUE FITNESS TEST สิ่งที่ควรมีเพื่อสร้างเป็นมาตราฐานต่อลีคอาชีพของนักฟุตบอลไทย

กระทู้คำถาม
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ถ้าทางไทยลีคหรือทางสมาคมสร้างมาตราฐานขึ้นมาและบังคับใช้ให้เหมือนกับพวกคลับไลเซนส์ซิ่ง แต่เป็น Thaileague Fitness Test ที่ควบคุมมาตราฐานขั้นต่ำของนักกีฬาอาชีพที่เล่นในไทยลีค เพื่อลดจำนวนนักเตะที่ไม่ฟิต ผอมบาง อ้วนเกิน ท้ายเกมเดินเล่นแล้ว มาโชว์ออกผ่านทางทีวีให้คนเห็นว่าทางไทยลีคยังมีนักเตะไม่ได้มาตราฐานอยู่ แถมเป็นผลดีส่งไปให้นักเตะอาชีพยกระดับความเข้มข้นขึ้นไปอีก และเป็นผลดีต่อนักเตะทีมชาติไทยด้วย

คิดว่าลีคเรามันจะเกิด Thaileague Fitness Test แบบเยอรมันที่มี Bundesliga Fitness Test มาควบคุมบังคับใช้กับทุกสโมสรไหมครับ ผมว่ามันดีกว่าปล่อยให้สโมสรสร้างกันเองอย่างไร้ทิศทาง
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่