ถ้าแม่แฟนทะเลาะกับแฟนเราจะทำยังไง?

กระทู้คำถาม
เรามาอยู่บ้านแฟนค่ะ แฟนมีพี่น้อง4 คน ญ ช ญ ช(แฟน) ญ อยู่กทม.หมดนานๆทีกลับบ้าน ชายพี่คนรองอยู่บ้านแฟนต่างอำเภอ และแฟนอยู่บ้านเดียวกับพ่อแม่ พ่อแม่อายุ60กว่าๆ พวกพี่ๆก็30 40 แฟน 20 ต้นๆ ทำให้ทัศนคติระหว่างพ่อแม่และแฟนต่างกันมากก  ทะเลาะกันบ่อยมากค่ะ ล่าสุดที่ทะเลาะกันจนถึงขั้นไม่คุยกันคือ เรื่องคำพูด แม่ชอบพูดคำหยาบ ขึ้นทีก็ไอ้เลยค่ะ แฟนก็บอดตลอดว่าพูดดีๆหน่อยแม่ แกก็ไม่ยอมทั้งเสียงดังทั้งหยาบ ทะเลาะกันไปทะเลาะกันมาแกก็บอกงั้นม ก็ไม่ต้องมากคุยกับ ก แฟนก็ยิ่งเป็นคนประเภทเดียวกัน ไม่ชอบให้ใคคทำแบบนี้ใส่ สรุปไม่คุยกันเกือบเดือนได้ ( เรื่องที่แกจนทะเลาะกันคือ บ้านทำไร่อ้อยค่ะ ทุกๆเช้า ตี5 ครึ่งหรือ40 50 แกขอบปลุก แล้วแฟนชอบงัวเงีย เพราะปกติเคยคื่น6 6-30 ไม่ก็ 7 โมง แต่ตั้งแต่มีลูกน้อยก็ทำให้นอนไม่พอ แกชอบปลุกเสียงดังค่ะ ปลุกทีแรกไม่ถึง3นาทีด่าเลยค่ะ โครตนู่นนี่นั่นน บลาๆ เสียงดังจนลูกเราเกือบตื่น เราก็จะคอยปลุกแฟนอีกทีตอนเกือบ6โมง เค้าก็จะตื่นประมาณนั้น เราก็ไม่เข้าใจว่าแกจะอารมณ์เสียขนาดนั้นทำไม เพราะกว่าจะได้ทำงานจริงๆคือ7 โมง เวลาแค่นี้เหลือเฟือมากเพราะแฟนแค่แต่งตัวกับทำธุระส่วนตัว กินข้าวอีกทีสายๆ แกก็จะเอาแต่ใจ ใจร้อนทุกที )  เราเป็นลูกสะใภ้ค่ะ ส่วนตัวที่บ้านพ่อแม่ไม่ทะเลาะกันให้เห็น คำหยาบนี่ไม่พูดกับลูกเลย เราอ่อนไหวกับคำพูดด้วย กับแฟนไม่เท่าไหร่ แต่ผู้ใหญ่พูดชอบคิดมาก  น้ำตาไหล แต่ก็ไม่พูดค่ะ เงียบ เก็บอารมณ์ บ่นด่าแค่กับแฟน จนบางทีแอบสวสารโดนทั้งแม่ทั้งเมีย แต่ถ้าคุยปกติเราไม่มีคำหยาบเลยค่ะ เลยทำตัวไม่ถูกเวลาเค้าด่ากัน ได้แต่นิ่งๆ และอีกอย่างที่คิดคือคนโมโหจะไม่ฟังอะไรทั้งนั้น เลยไม่พูดค่ะ จนตอนนี้จะเข้า2เดือตแล้วค่ะทึ่เค้าไม่พูดกัน อ้อนิสัยเรากะแฟนอีกอย่างคือไม่สุงสิงกะใครค่ะ 3พ่อแม่ลูก ยกเว้นเวลาไปบ้านเรา แฟนชอบมาก อยากไปตลอด แต่กลับบ้านตัวเองใครชวนไปไหนก็ไม่ๆๆ แม่เคยพยายามคุยด้วยนะคะ แต่เค้าก็เงียบ จนแกตะบละแตก(แตกง่ายมากค่ะ) ด่าวนไปปป แฟนก็ยิ่งงงงไม่คุย ทุกวันนี้ทำตัวเป็นคนกลางรับบทสนทนาทั้ง2ฝ่าย เหนื่อยใจมากค่ะ    แกชอบคิดว่าลูกตัวเองไม่ได้เรื่องเสมอ แต่เค้าช่วยงานที่บ้านงานไร่ตั้งแต่ม1 ขับรถคีบ ขับรถไถ ไถดิน บลาๆ มาทำจริงจังตอนจบม3 แต่ยังขับสิบล้อไม่ได้เพราะยังไม่ได้ทกใบขับขี่ แต่ก็ช่วยงานตลอดรวมกะทั้งซ่อมสิบล้อ คุยกันทีเรื่องงาน90% ที่ได้ไปเที่ยวคือครอบครัวเราชวนไปทั้งนั้น  เรื่องล่าสุดที่ทะเลาะกันอีกรอบคือเรื่องรถค่ะ พี่ชายเค้ายืมรถไป3วันไม่เอามาคืนแล้วเผลอเอากุญแจรถกลับไป เราก็จะเอาลูกไปฉีดวัคซีนก็ใช้กุญแจสำรองไป   แฟนก็บ่นกับแม่ ว่าพี่เอารถไปก็กว่าจะเอามาคืน(รถใหม่ไม่ถึงปี) แต่แกก็มีรถนะคะแต่คันเก่า ทุกครั้งที่ให้ยืมคือแก็เอาไป1-2วัน แล้วมาคืน รอบนี้ต้องโทรไผบอกว่างๆะเอาตัวเล็กไปหาหมอ ถึงเอามาไม่งั้นนานกว่านี้ แฟนโมโหตั้งแต่เอามอไซด์ไป คันแรกpcx ยางรั่วรอบ2 รถพังเลยค่ะ แฟนถามแก็บอกไม่รู้ ลืมเอากุญแจมาอีก แฟนก็ซ่อมไปคนเดียว แต่ก็ไม่บ่นแกนะคะ ที่ไปๆมาๆเพราะสิบล้อแกพัง เอามาซ่อมที่บ้านแฟนก็ช่วยค่ะ   แล้วแฟนก็ถามหากุญแจรถกับพ่อ เราได้ยินอีกที ก็ทะเลาะกันเรียบร้อย เรื่องยืมรถ แฟนก็บอกยืมไม่ว่าเอามาคืนได้มั้ย ถ้าเกิดอุบัติเหตุล่ะ เอารถไปลุยป่า ไม่เคยล้าง น้ำมันเกลี้ยงตลอด แม่ก็เข้าข้างบอกเค้าไม่ว่าง ลืม  แล้วก็อ้างนี่ขนาดกุ (แม่) ม ยังขนาดนี้นะ พี่น้องกันนะอะไรประมาณนี้ แฟนก็บอกก็พี่น้องนี่แหล่ะถึงพูด ตอนรถพังก็ไม่ช่วยตอจหนูทำรถก็ไม่ช่วย ตอบจะออกรถมีแต่คนค้าน ทีแบบนี้ใช้กันตลอด รถใครเค้าก็หวง รถส่วนตัว ก็เสียงสั่นทั้งคู่เลยแหล่ะค่ะ เราก็ได้แต่นอนเฝ้าลูกในห้อง ไม่กล้าออกไป แอบคิดว่าตัวเองเป็นคนนิสัยแย่เหมือนกัน แต่ถ้าให้พูดให้คุยก็คงทำไม่เป็น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่