เรียนปีสุดท้ายจบแล้ว แต่เกรดไม่ผ่าน 1 วิชา แก้ไขอย่างไรได้บ้าง

สวัสดีค่ะ คือเราเรียนมหาลัยเอกชนที่นึง ซึ่งตามหลักแล้วเราต้องจบปริญญาตรีปีนี้แต่ทางมหาลัยไม่อนุมัติวิชาเรียนเทอมสุดท้ายของเราด้วยเหตุอันใดไม่สามารถทำให้เราจบไม่พร้อมเพื่อนไป 1 วิชา เราจึงต้องลงเรียนใหม่ วิชานั้นแต่เราดันตกวิชานี้อีก ได้เกรด NE เราสามารถดำเนินการอย่างไรได้บ้างให้จบเร็วที่สุด เราอยากสอบถามผู้มีความเข้าใจหรือเป็นแนวทางช่วยเราหน่อยนะ
คำถามแรกคือ สามารถเรียนจากมหาลัยอื่นที่ค่าหน่วยกิตถูกกว่า แล้วมาเทียบโอนได้ไหม
และถ้าต้องลงเรียนมหาลัยเดิมจะเรียนวิชาอื่นแทนได้ไหม เพราะอย่างที่บอกมหาลัยเอกชนค่าหน่วยกิตแพงมากแถมตอนนี้เรียนออนไลน์แต่เก็บค่าบำรุงเท่าเดิมซึ่งเราหาตังค่าเทอมเอง ไม่อยากเสียกับตรงนี้เยอะ เพราะกว่าจะมาถึงนี้ได้ทำงานหาเงินเป็นแสนๆ
หรือใครเคยมีประสบการณ์ช่วยเราหน่อยนะ ขอบคุณค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
วิชานั้นคาดว่าจะเปิดเทอมไหน ถ้าเทอมหน้า ก็คงต้องเรียนที่เดิม ค่าบำรุงกับค่าหน่วยกิตก็ต้องจ่าย

ถ้าเปิดสอนเทอมถัดไป จะมี 2 ทางเลือก
1. ขอดร็อป 1 เทอม น่าจะมีค่ารักษาสภาพการเป็นนักศึกษา แต่สุดท้ายเทอมที่ลงก็ต้องจ่ายค่าบำรุงอยู่ดี
2. ไปหาสถาบันที่เปิดวิชานั้นในเทอมหน้าเลย แล้วติดต่อกับคณะว่าสามารถลงเรียนที่อื่นแล้วเทียบโอนได้หรือไม่
แสดงความคิดเห็น