พ่อแม่ไม่มีเงินส่งเรียนต่อมหาลัยทำยังไงดี

สวัสดีค่ะ เรามีเรื่องจะปรึกษาทุกคนที่เข้ามาอ่าน คือตอนนี้เราจบม.6มาแล้ว ยังไม่ได้เรียนต่อเลยออกมาทำงานหาเงินเพราะที่บ้านไม่มีเงินส่งเรียน แต่เราอยากเรียนมากๆและวางแผนไว้ว่าจะเก็บเงินไว้เรียนในปีหน้า สิ่งที่เรากำลังลังเลอยู่คือเราจะลงเรียนภาคปกติแล้วทำงานพาร์ทไทม์ไปด้วยหรือว่าเราจะลงเรียนเฉพาะวันอาทิตย์แล้วทำงานประจำไปด้วยดี ใจเราอยากลงเรียนแบบภาคปกติเพราะว่าเรายังอยากมีสังคม ไปเจอเพื่อนที่มอทุกวันแต่ก็กลัวเรื่องค่าใช้จ่าย (เราจะกู้กยศด้วย)  ส่วนภาคพิเศษที่ทำงานเรากับมหาลัยนั้นๆไกลกันมากกลัวเวลาเลิกเรียนแล้วไม่มีรถกลับ ทุกคนคิดว่าเราจะสามารถเลือกเรียนภาคปกติแบบนี้ได้มั้ยคะ ใครพอจะช่วยรีวิวได้มั้ยว่าถ้ากู้กยศในมหาลัยมันพอใช้รึป่าว แล้วกยศจะโอนค่าเทอมให้เราหมดเลยมั้ยหรือยังไง ใครรู้ช่วยอธบายทีค่ะㅠㅡㅠ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่