ความรู้สึกผิด

ก่อนอื่นนะคะเราจะมาเล่าเรื่องความรู้สึกผิดแล้ววิธีการจัดการกับปัญหาความรู้สึกผิดนะคะ
คือว่า เวลาเราได้ออกไปใช้ชีวิตข้างนอกกรอบโดยที่ไม่มีพ่อแม่มาคอยจัดการชีวิต เช่นการไปเที่ยวกับเพื่อนเพื่อผ่อนคลายกับเพื่อนอย่างนี้น่ะค่ะ ซึ่งทุกครั้งที่เรากำลังจะมีความสุขและได้รับความผ่อนคลายเรามักจะรู้สึกผิดแล้วอยากร้องไห้ตลอด แต่เหตุผลที่รู้สึกผิดคือมันไม่มีเหตุน่ะค่ะ จู่ๆใจมันก็รู้สึกผิด จนตอนนี้กำลังจะไปเรียนคนเดียวแล้วไม่ได้มีพ่อแม่อยู่ด้วยเกรงว่าจะเกิดปัญหาจากการรู้สึกผิดน่ะค่ะ เลยอยากทราบว่าพอจะมีแนวทางในการจัดการปัญหานี้มั้ยคะ
ปล.เราเคยพยายามหาแล้วว่าความรู้สึกผิดจริงๆแล้วเราไปทำไรผิดมารึเปล่าซึ่งมันไม่มีอ่ะค่ะ ทุกครั้งที่เรากำลังจะมีความสุขมักต้องจมทุกข์กับความสึกผิดตลอด เราเป็นมาตั้งแต่ประถมแล้วค่ะตั้งแต่จำความได้แต่มันมักจะเป็นเฉพาะเวลาเราได้ไปเที่ยวได้ใช้ชีวิตประมาณนี้น่ะค่ะ

เพื่อนๆพอจะมีวิธีการจัดการปัญหาแบบนี้มั้ยคะเรารู้สึกทรมานทุกครั้งเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่