ขอถามเล็กๆน้อยๆ สำหรับการปฏิบัติตัวหลังผ่าตัดทอลซิลหน่อยค่ะ

ขอถามสำหรับคนที่เคยมีประสบการณ์หลังผ่าตัดทอลซิลหรือมีความรู้ค่ะว่า
1. สามารถแปรงฟันได้มั้ยคะ คุณหมอเคยให้ข้อมูลแต่จำไม่ได้ค่ะ😭 
2. การที่เรากินของเย็นตามคำแนะนำคุณหมอ แล้วเจ็บคอ รู้สึกคอแดงๆ อันนี้ปกติมั้ยคะ  (อันนี้รู้สึกเป็นปัญหามากค่ะ กินของเย็นแล้วเจ็บคอมาก พอจะกินอย่างอื่นต่อก็กลืนยากเพราะเจ็บคอ) 
3. การที่รู้สึกคันคออยากไอตลอดเวลาผิดปกติมั้ยคะ แล้วอาการคันคอจะหยุดหรือลดลงในช่วงไหนคะ (คุณหมอบอกไม่ให้ไอ แต่รู้สึกคันคอมากๆ ต้องรีบหาน้ำมาจิบตลอด กลางดึกต้องลุกมาจิบน้ำตลอดเพราะกลัวตัวเองไอ)
  * ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ สามารถให้ข้อมูลเพิ่มเติมได้เลยนะคะ 

ปล. - เจ้าของกระทู้อายุ20นะคะ ยังวัยรุ่นอยู่
- พึ่งผ่าตัดเลยค่ะ ยังไม่ครบ1สัปดาห์
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่