วัดอัมพวันเปิดรับลงทะเบียนสำหรับผู้ต้องการปฏิบัติธรรม 3 วัน แล้วค่ะ มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยมาแบ่งปันค่ะ

จขกท.เพิ่งลาศีล เมื่อเช้าและถึงบ้านปุบก็รีบมาตั้งกระทู้นี้เลย  หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับท่านใหม่ๆไม่มากก็น้อยค่ะ

ที่ต่างจากช่วงก่อนโควิด คือ เรื่องเอกสารและการลงทะเบียน ทุกท่านต้องลงทะเบียนจากหน้าเว็บของวัดก่อน จะมีระเบียบข้อปฏิบัติบอกละเอียดค่ะ

เมื่อถึงวันที่ลงทะเบียนไว้ นำ 1 บัตรประจำตัวประชาชน 2.ประวัติการฉีดวัคซีน (เปิดยากแอพแสดงให้ดูได้) 3.ใบรับรองการตรวจ atk ไม่เกิน 48 ชั่วโมง (ขอที่ร้านยาที่ลงทะเบียนกับหมอพร้อมได้)

เริ่มลงทะเบียน 9 โมง-4โมงเย็น เดิมลงทะเบียนเริ่ม 8 โมง

หลายท่านไปหลัง 4 โมงเย็น พระที่ท่านดูแลเรื่องการลงทะเบียนต้องรอรับ อยากขอความร่วมมือไปให้ทัน 4 โมงเย็น เถอะค่ะ อย่าเพิ่มกิจให้สงฆ์ท่านเลย

การจัดลำดับเข้าที่พัก จัดตามการเดินทางไปถึง และเข้าที่พักกลุ่มแรก หลัง อาคารมี 4 ชั้น อาคารปริยัติธรรม ตอน จขกท ไปคนไม่เยอะมาก ราว 150 คน นอนแบบไม่เบียดดีค่ะ อาคารสะอาด ห้องน้ำ ชั้น 2-4 มีประมาณ 5-6 ห้อง สลับกันอาบ ตอนช่วงพักจากปฏิบัติ จะมีเวลาพัก 
6:30-8:00 กินข้าวเช้าเสร็จแว่บไปอาบได้ เพราะตื่น ตี 3 กว่าๆกัน ทำวัตรเช้าและปฏิบัติรอบแรก ตี 4 อาบหมดพร้อมกันไม่ทันแน่
11:30-13:00 พักอาบได้
16:00-18:00 พักอาบได้
ปฏิบัติเสร็จเข้าที่พัก 21:30 หลายๆคนก็แยกย้ายนอนแล้ว  จัดเวลาอาบน้ำสลับกันได้ จะสบายๆค่ะ ห้องน้ำสะอาดมาก ไม่ต้องเอาขันไป แนะนำกระเป๋าแขวนในห้องน้ำควรเอาไปค่ะ มีที่แขวนให้ ไม้แขวนเสื้อสัก 2 อัน พอค่ะ

เรื่องชาร์จโทรศัพท์ จขกท ไม่ค่อยแนะนำ ควรนำพาวเวอร์แบงค์ไปค่ะ พระท่านว่าค่าไฟวัดแพงมาก อย่าเพิ่มหนี้สงฆ์เลยค่ะ

การปฏิบัติ ไม่ได้เคร่งครัดหรือดุขนาดต้องนั่งพับเพียบหรือคุกเข่าตลอด ต้องเดินจงกรมให้ได้เวลาตามกำหนดเท่านั้น ทุกอย่างขึ้นกับตัวเรา เท่าที่ไหว ไม่ไหวก็พัก เดินได้น้อยกว่าคนอื่นก็พัก อย่าฝืนค่ะ เดี๋ยวจะทนอยู่ได้ไม่ครบ ตามสังขารแต่ละคนเลยค่ะ แต่การพักระหว่างปฏิบัติก็ต้องสำรวม ไม่รบกวนท่านอื่นนะคะ รอบ จขกท เจอมา พักเล่นมือถือ อันนี้ก็เกินไปนิดนึง มือถือเล่นได้ตอนพัก ก่อนนอน แต่แบบสำรวม ตัดได้ก็ตัดค่ะ จิตจะได้เกิดสมาธิ

ท่านที่ป่วย โดยเฉพาะจิตเวช อย่างดยา อย่าลืมยา หลายท่านไป คิดว่าปฏิบัติคือยา สุดท้ายหามส่ง รพ ทันบ้าง ไม่ทันบ้าง ดูแลตัวเองค่ะ อย่าเป็นภาระคนอื่น

กินข้าวเสร็จ กินกาแฟได้ มีร้านขายน้ำพร้อม กลางคืนหิว ร้านน้ำก็ยังรอขายน้ำปานะ ซื้อกินได้ค่ะ ไม่ต้องขนไปให้หนัก

แต่ละวันจะมีผู้มาบริจาค อาหารบ้าง น้ำปานะบ้าง ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

ปล.อาหารเช้า บางคนไม่ชอบ ไม่อิ่ม เดินไปทางหลังโรงอาหารมี ปาท่องโก๋ น้ำเต้าหู้และขนมครกแจก อร่อยมากค่ะ

เก็บรูปบางส่วนมานิดหน่อย หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะคะ สาธุ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่