ที่ดินชนะเงินเฟ้อได้มั้ยครับ

อยากลงทุนซื้อที่ดินเก็บไว้เพราะกลัวเงินเฟ้อเป็นความคิดที่ดีมั้ยครับ และควรเลือกทำเลแบบไหนดีระหว่าง ที่ดินวิวธรรมชาติสวยๆใกล้แหล่งท่องเที่ยว ก้บ ที่ดินย่านค้าขายในตัวเมือง ขอความคิดเห็นหน่อยสิครับ ขอบคุณครับ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ซื้อกองทุนอสังหรา freehold บางกองตอนนี้ได้ทำเลใจกลางเมืองดีกว่าซื้อที่ดิน
1 ราคากองเมื่อเทียบมูลค่าที่ดินแล้วเหมือนซื้อที่ดินทำเลดีในราคาถูกกว่าราคาตลาด
2 ไม่จำเป็นต้องลงทุนก้อนใหญ่เหมือนซื้อที่ดิน
3 สภาพคล่องสูงกว่ามาก ที่ดินกว่าจะขายได้ ยากมากถ้าต้องการขายให้ได้ราคา
4 ถ้ากองทุนพวกนี้ ผลประกอบการกลับมาเป็นปกติเมื่อไร ก็มีการจ่ายปันผลให้เรื่อยๆ
ไม่เหมือนที่ดิน ถ้าไม่ลงทุน หรือปล่อยเช่า ไม่มีกระแสเงินสดกลับมาเลย
5 ภาษีที่ดิน นอกจากไม่มี cashflow in แล้วยังมี cashflow out เรื่อยๆอีกตะหาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่