djia set ความแตกต่าง

ความเห็นนี้  เป็นความเห็นส่วนตัว   คิดก่อนเชื่อ หรือไม่เชื่อ  เขียนมาเพื่อหวังจะเป็นมุมมองของผมแล้วกันครับ

นับจากดาว  หลุดการไซด์เวย์อัพ (32000)  ก็นับได้ว่า  เป็นขาลงโดยสมบูรณ์  ลงถึงไหน  ไม่รู้  แต่ผมมองเป็นขาลง  ขนาดใหญ่  และจะเกิดrecession ไปทั่วโลก

แต่ทำไมปู่เราย้อนศร?  นี่คือความแตกต่าง  ปู่เราผมมองเป็นไซด์เวย์  ออกข้างกรอบล่าง 1580  กรอบบน 1700

ทำไมผมมองแบบนั้น    เหตุผลคือ  หุ้นไทยมีโครงสร้างที่แตกต่างกับดาว

การขับเคลื่อนของปู่  เกิดจากกลุ่มพลังงาน  ซึ่งยังไซด์เวย์ในระดับสูง  ยังไม่มีแนวโน้มที่จะปรับตัว

กลุ่มอาหาร-กลุ่มส่งออก  ได้รับผลจาก ค่าบาทอ่อนค่า  จากการเพิ่มดอกเบี้ย  และดึงดอลฯส่วนเกินจากqe  กลับ

กลุ่มขนส่งทางเรือของไทย มีพลังในการยันตลาดไว้ได้ จากค่าbdi  ยังอยู่ในระดับสูง

การท่องเที่ยว  น่าจะเริ่มกลับมาหลังจากที่ซบเซาไปนาน

แบงค์  กลุ่มนี้มีพลัง  และเติบโตแบบระมัดระวัง  ทำให้มีความปลอดภัยสูง แต่ก็ป้องกันตัวเองแข็งแรงมาก

ดอกเบี้ยของไทย  ต่อให้เมกาขึ้นดอกเบี้ยแรงแค่ไหน  ไทยจะขึ้นน้อยกว่าชาวบ้าน  ผมเชื่อเช่นนั้น  เพราะผมเชื่อว่าผู้ว่าคนปัจจุบันจะไม่พยายามขึ้น  (แต่จะพยายามประคองภาวะการเงิน)  เนื่องจากหนี้ทั้งภาครัฐและครัวเรือนอยู่ในระดับสูงมาก  ถ้าเพิ่มดอกเบี้ยมาก  ภาระของภาครัฐและครัวเรือนจะยิ่งทำให้ปัญหามากขึ้น  แต่ก็เอาชนะเงินเฟ้อไม่ได้อยู่ดี

ปัจจัยเหล่านี้  ทำให้  ปู่แตกต่างจากดาว  ดังนั้น  แม้ดาวจะตก  ปู่ก็ไม่ตกมากนัก ดีไม่ดีเป็นผลบวกกับปู่อีกต่างหาก

ผมเองชื่นชมผู้ว่าแบงค์ชาติคนปัจจุบันมาก  ในรอบยี่สิบปีมานี้  ผมให้เป็นที่หนึ่งในหัวใจของผม  เก่ง ทันเหตุการณ์  มีเป้าหมายที่ดี  ถ้าได้รัฐบาลที่มีกึ๋นและประชาชนเชื่อมั่น  จะทำให้วงรอบการถดถอยทางเศรษฐกิจในช่วง 10 ปีที่ผ่านมา  หมุนกลับเป็นเดินหน้าได้อีกครั้ง

หวังว่าพอจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้อ่านบ้าง   ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่