ทำงานเป็นพาร์ทไทม์อยู่ๆโดนเลิกจ้างได้เลยหรอ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เรามีคำถามอย่างที่ข้อความข้างต้นเราทำงานเป็นพาร์ทไทม์ให้กับบริษัทโดนัทแบร์นหนึ่งแถวบ้านค่ะเราทำงานมาได้1เดือนพอดีแล้วอยู่ๆผู้จัดการฝากบอกมากับพี่พนักงานประจำที่ทำคู่กับเราตอนแรกว่าด้วยยอดขายของสาขาที่เราทำลดลงเลยจะให้เราลดชั่วโมงการทำงานของเราลงจาก8.00-16.00น.เป็น8.00-14.00น.แล้วต่อมาไม่ถึง5นาทีพี่พนักงานคนเดิมมาบอกเราว่าผู้จัดการจะให้พักการจ้างงานพาร์ทไทม์เลย(ก็คือเลิกจ้าง)แล้วจะให้ผู้จัดการจากสาขาอื่นมาดูว่าทำไมยอดขายถึงลดลงในวันที่26พ.ค.65แล้วจะให้เราทำงานได้ถึงแค่วันที่25พ.ค.65นี้ค่ะ...ซึ่งเราไม่โอเคมากๆค่ะคือเราไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลยเรามาทำงานตรงนี้เราก็วางแผนเรื่องงานไว้แล้วแต่อยู่ๆเขามาเลิกจ้างเราแบบกระทันหันพึ่งมาบอกเราเมื่อไม่กี่ชั่วโมงก่อนเองค่ะเราเสียความรู้สึกมากเพราะเราก็ปฏิเสธงานจากตรงอื่นมาทำตรงนี้แล้วเขาอยู่ๆก็มาเลิกจ้างเราไปเลย.....เราเลยสงสัยว่าเขาสามารถเลิกจ้างเรากะทันหันได้แบบนี้เลยหรอค่ะแล้วเราสามารถทำอะไรได้บ้าง...ขอนพี่ๆที่มีความรู้ช่วยแนะนำหนูหน่อยค่ะขอบคุณมากๆค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่