สามีขยันทำงานบ้าน แต่ไม่ขยันทำงานหาเงิน

ตามหัวข้อเลยค่ะ เรากับสามี อยู่ด้วยกัน มีลูกแล้ว 1 คน กำลังอยู่ในท้องอีกคน สามีเป็นคนขยันทำงานบ้านมากๆๆๆค่ะ เช่น กวาดบ้าน ถูบ้าน ล้างถ้วย ซักผ้า คือทำทุกอย่างให้บ้านสะอาด (เป็นคนรักสะอาดมากค่ะ) ส่วนเราก็ทำบ้าง ไม่ทำบ้าง เพราะจะเน้นไปทางเลี้ยงลูก หาข้าวปลาอาหาร และรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่างในบ้าน แต่ปัญหาคือ ตอนนี้เรามีภาระเพิ่มขึ้น แต่รายรับเท่าเดิม หรือบางเดือนก็ลดลงจากเดิมมาก (เราขายของออนไลน์ค่ะ) เราเคยบอกส่มีให้ช่วยไปทำงานหาเงิน เขาก็ทำนะ แต่ท่าดีทีเหลว ทำบ้างไม่ทำบ้าง หลักๆคือมีข้ออ้างสารพัด จนพอถึงเวลาที่ต้องเคลียร์ค่าใช้จ่ายในบ้าน เราหมุนเงินแทบไม่ทัน แต่เขาก็กลับไม่ช่วยอะไรเลย เราควรทำยังไงดีค่ะ เคยมานั่งคุยกันแล้ว หลายรอบมาก แต่ก็เหมือนเดิม เราเป็นคนพูดด้วยเหตุผลทุกครั้ง เป็นคนนิ่ง ไม่เคยชวนทะเลาะ แต่พูดทีไร สามีจะต้องมีหน้าตาที่บึ้งตึง ทำให้เราท้อและเครียดทุกครั้ง เคยคิดอยากเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวนะคะ แต่พยายามมองข้อดีของเขาให้มาก จนตัวเองเครียดและไม่รุ้จะปรึกษาเรื่องนี้กับใครเลยค่ะ ถ้าการเงินครอบครัวดี ทุกอย่างคงดีหมด จริงมั้ยค่ะ ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่