สังเกตทำไมการ์ตูนส่วนมากมักออกแบบคาแร๊คเตอร์โจร ต่างจากการ์ตูนไทยครับ

ของไทยโจรหนวดเคราจะรกรุงรัง  ยาวเฟื้อย  ที่เราเคยได้ยินว่าหนวดโจร   ของญี่ปุ่นคนมีหนวดเคราคือคนมีอายุ

ของญี่ปุ่นส่วนใหญ่ที่เห็นในคาแร๊คเตอร์โจรคือ  คิ้วหาย  ตาเหี้ยม  หน้ามีรอยแผลเป็น    คนมีหนวดที่เป็นโจรจะมีน้อยกว่าลักษณะแบบที่กล่าวมา

เลยสงสัยว่าอิมเมจคนเขียนการ์ตูนญี่ปุ่นในมุมมองโจร  ไม่เหมือนคนไทยใช่ไหมครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่