สัญญาจะซื้อจะขายบ้าน ผู้จัดสรรจะทำผิดกันหมดหรือไม่

จากกระทู้ที่แล้ว (รบกวนตามไปดูกระทู้ที่ผมเคยโพส) อยู่ๆ ก็คิดอะไรได้ว่า สัญญาจะซื้อจะขายต้องมีอะไรผิดปรกติ

จากคณะกรรมการจัดสรรที่ดินจังหวัดนนทบุรี ตอบเอกสารแบบกวนๆ และดูแล้วความผิดจะลงไปยังผู้จัดสรรทั้งหมดเต็มๆ

โดยคณะกรรมการจัดสรรที่ดินกลางมีหน้าที่กำหนด แบบสัญญาจะซื้อจะขาย ก็ค้นครับ พบตามนี้

https://www.dol.go.th/estate/DocLib/law69.PDF

ยังไม่ได้อ่านมากมาย เน้น ข้อ 6. สาธารณูปโภคและบริการสาธารณะ

ใครที่เคยซื้อบ้าน ช่วยเอามาเปรียบเทียบและบอกทีครับว่า ข้อความตรงกับที่กฏหมายกำหนดให้เขียนไหม

จากที่ผมเห็น

1. คำว่า "ข้อกำหนดเที่ยวกับการจัดสรรที่ดินจังหวัด..."  หายไป  เอแบบนี้กลัวคนรู้ใช่ไหม การจัดสรรต้องมีข้อกำหนด
2. คำว่า "ค่าใช้การบริการและค่าบำรุงรักษาบริการสาธารณะ" กลายเป็น "ค่าบริการสาธารณะ" จงใจใช้คำพูดให้ไม่ตรงตามที่กฏหมายกำหนดหรือเปล่าน้อ

ฟ้องศาลไหนดี ฟ้องแล้วจะเอามาโพสนะครับ สนุกแน่

จากลีลาคำตอบของคณะกรรมการจัดสรรที่ดินจังหวัดนนทบุรี รู้สึกว่า จะลงที่ผู้จัดสรรยังไงก็ไม่รู้ หุหุ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่