เปลี่ยนชื่อจริง ยุ่งยากมั้ยครับบ ?

กระทู้คำถาม
พอดีว่าผมอยากเปลี่ยนชื่อจริงมากๆ เพราะผมไม่ค่อยชอบ มันไม่ถูกใจผม

ผมบอกพ่อแม่ว่าอยากเปลี่ยน พ่อแม่ก็ให้ถามปู่กับย่า ผมก็ถามปู่ย่า ว่าเปลี่ยนได้มั้ย
เขาก็ตอบมาตามที่คาดไว้ ก็คือไม่ได้
ผมไม่แน่ใจว่า ปู่ หรือ พระ ตั้งชื่อให้ผม

ผมอยากเปลี่ยนตอนอายุ18 อีก1ปี
ผมจะขอจนกว่าเขาจะอนุญาตให้เปลี่ยน😂

มีใครเคยเปลี่ยนชื่อมั่งครับบ มันยุ่งยากมั้ย ต้องเตรียมอะไรบ้างครับ แล้วหลังเปลี่ยนชื่อเสร็จต้องไปทำบัตรประชาชนใหม่เลยมั้ยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่