[CR] Review ภูเก็ต 4วัน 3คืน แบบมีแผนแต่ไม่ตามแผน

สวัสดีครับ ก่อนอื่นเลย กระทู้นี้ถือเป็นการทำกระทู้รีวิว กระทู้แรกเลย ผิดพลาดประการไดก็ขออภัยด้วยนะครับ 

ทริปนี้ตอนแรกไม่มีหรอกครับเพี้ยนขำหนักมากเพี้ยนขำหนักมากเพี้ยนขำหนักมากเนื่องจากผมเดิมทีผมอยู่ลำพูนและเรียนที่ เชียงใหม่กับเพื่อนๆ พอเรียนจบมาก็มาทำงานอยู่ระยองยาวเลย พอถึงเทศการสงกรานต์ก็จะกลับไปลำพูน สังสรรค์กับเพื่อน แต่ปีนี้สถานการณ์โควิด ไม่เอื้ออำนวย เลยไม่ได้กลับไป เพื่อนเลยกะว่าจะจัดทริปมาระยองแทน ไอ่เราก็พูดไปว่า ไป พีพี กระบี่ ภูเก็ตไม่ดีกว่าเหรอ เท่านั้นแหละ ทั้งแฟนผม แฟนเพื่อน และเพื่อนก็บอกว่า น่าสน จัดเลย ชวนคนเพิ่ม 55555 สรุปแล้วได้ผู้ร่วมชะตากรรมทั้งหมด 6 คนรวมเรากับแฟน จึงเป็นที่มาของทริปนี้ครับ

โดยกระทู้นี้ ผมจะพูดทั้งหมด
1.จองตั๋วเครื่องบิน
2.จองโรงแรม
3.เช่ารถ
4.จองทริปล่องเรือ
5.ที่จอดรถสนามบิน
6.กิจกรรมทั้งหมดที่ทำ
7.ค่าใช้จ่ายที่จ่ายไป

อาจจะไม่เป๊ะ100%เพราะอาจจะลืมไปบ้าง5555 ป่ะไปกัน

1.จองตั๋วเครื่องบินเพี้ยนแว๊นเพี้ยนแว๊นเพี้ยนแว๊น
เนื่องจากผมกับเพื่อนอยู่กันคนละจังหวัด จึงต้องแยกกันจอง ผมมีบ้านและทำงานอยู่ที่ระยอง
จึงมีตัวเลือกในการจองคือ
1.1 อู่ตะเภา(UTP)
1.2 สุวรรณภูมิ (BKK)
ดูแล้วยังไงก็ต้อง อู่ตะเภาอยู่แล้ว ใกล้ สะดวกสบายที่สุด แต่ๆๆ ไอ่วันที่เราจะเดินทางไป กลับ นั้น ไม่มีไฟท์บินครับ เศร้าไปดิ จึงได้ของ Vietjet แทน
ขึ้นที่ สุวรรณภูมิ แทน ซึ่งลองชั่งใจ กับราคาแล้ว ถือว่าถูกพอรับไหว ได้เวลาที่ต้องการก็จองโลดดด
ตามรูปนี้เลย

ส่วนของเพื่อน อยู่เชียงใหม่ ตัวเลือกจึงมีแต่ที่เดียว 5555 คือสนามบินเชียงใหม่ 

จบ อะจบไป ละ 1 นี่แค่เริ่มต้น 

2.จองโรงแรมเพี้ยนกู๊ดไนท์เพี้ยนกู๊ดไนท์เพี้ยนกู๊ดไนท์
ข้อนี้เป็นข้อที่คุยกับเพื่อนและหาข้อมูลหนักมาก เกือบๆ 7 วัน กว่าจะได้ โรงแรมที่ตกลงทั้งราคา และ ตามที่ต้องการ
โดยโจทย์ที่ตั้งไว้คือ
2.1 ราคา ห้องพักรวมตั๋วเครื่องบินของเพื่อนนั้นจะต้องไม่เกิน 6,000 บาท
2.2 ต้องเข้าร่วมโครงการเราเที่ยวด้วยกัน
2.3 รวมอาหารเช้า
2.4 วิวทะเลยิ่งดี
หลักๆคือเท่านี้ ไอ่เรานี่ หามาได้ทั้งหมด เกือบๆ 20 ที่ เลือกยากมากๆๆ ตัดไปตัดมา เหลือ 2 ที่ จึงทำการโหวตกัน
สรุปคือ ได้ที่ โรงแรม Andamantra Resort & Villa Phuket

ซึ่งห้องเพื่อนได้เป็นแบบ ดีลักซ์ ส่วนเรา อัพราคาได้ห้อง แกรน ดีลักซ์ วิวทะเล เอาบรรยากาศซะหน่อย อิอิ ได้ห้องแล้วก็จองโลดดด
ผ่านไปอีก1 เอาละ มาขนาดนี้แล้วจ่ายตังแล้วยกเลิกไม่ได้ละนะเพื่อนๆ 5555

3.เช่ารถเพี้ยนลุยเพี้ยนลุยเพี้ยนลุย
มาถึงข้อนี้ ส่วนตัวแล้วคิดว่ารถเช่าหาง่ายและเยอะมากๆๆๆๆ คนปล่อยเช่าเยอะสุดๆ
แต่เราก็มีโจทย์อีกว่า
3.1 รถต้อง 7 ที่นั่ง เพราะจะได้ไปทีเดียวหมด
3.2 ราคา ต้องไม่เกิน 1,500 ต่อวัน
3.3 สามารถ รับ-ส่งรถได้ที่สนามบิน
อะ หาวนไป หาไปหามา ได้ Pajero คือตรงตามที่หาหมดและ ราคารับได้ด้วย อีกทั้งคุยง่ายมากๆ อะจองเลยจ้า แม่ค้าใจดี ไม่ต้องมัดจำด้วย จ่ายทีเดียววันรับรถ คือ ดีย์

4.การจองทริปล่องเรือเพี้ยนเงือกเพี้ยนเงือกเพี้ยนเงือก
มาถึงตรงนี้ ข้อนี่คือ ข้อที่ความคิดเห็น ต่างกันเยอะมากที่สุด
ตัวเลือกการเลือกทริปนั้นมี 2 แบบ คือ
4.1 จอยทริป
4.2 เช่าเหมาลำ ซึ่งทั้ง2 แบบก็มีข้อกำหนดอีกว่า
-อยากให้ใช้คูปองเราเที่ยวด้วยกันได้
-อยากไปแลนด์มาร์ค
-ไม่อยากไปจอยคนเยอะ(กลัวโควิด)55
-ราคาไม่เกิน 2,000 ต่อคน
ตอนแรกหาได้ทั้งแบบ เหมาเรือสปีดโบ๊ตทั้งวัน และ จอยทริป ทั้งวัน สรุปตอนแรกแล้วว่าได้จอยทริปของ ทัวร์ Andamanpassion ถือว่าครบเลยทีเดียว รีวิวก็เยอะ เป็นอันตกลง คุยกันว่า รอใกล้ๆ ซัก 10 วัน ค่อยจอง กลัวจองละเจอฝนงี้ นี่ก็ใจเย็นไม่จอง พอเหลือ 5 วันจะจอง ความซวยมาเยือน เต็มจ้า งานเข้าจ้า เพี้ยนไฟลุกเพี้ยนไฟลุกพอไปถามเจ้าอื่นเริ่มเต็ม แต่ดีนะที่ตอนหาเช่าเหมาลำเรือสปีดโบ๊ต ได้ราคาดี เพราะเป็นเจ้าของเรือแกมารับเองเลย ราคาพอๆ กับ จอยทริปเลย ก็เลยจัดการคุยกับเพื่อนพร้อมอธิบายต่างๆ เพื่อนก็กลัวว่า เราไปกันเองเราจะไม่ได้ไปจุดที่สวยๆ งี้ เราก็บอกว่า คนขับเรือเขาจะพาเราไป ตามจุดเดียวกับทัวร์เจ้าอื่นเลย แต่เพียงแค่เราไปกันเอง เพื่อนเลยตกลง นี่ก็เลยคุยกับเจ้าของเรือ สรุปแล้ว คุยถูกใจ แถมยังอัพเดทสภาพอากาศทุกวัน

มาถึงตรงนี้ ทำจบทุกอย่างก่อนสงกรานต์ กะจิตกะใจนี่ อยู่ทะเลแล้ว555

แต่แล้ว กำลังนั่งกินสุกี้ตี๋น้อยอย่างเมามัน จู่ๆ ก็มีสายจากทาง Agoda โทรมาแจ้งเราว่า ไฟท์บินมีการเลื่อนเวลาบินออกไป จากเดิม 16:55 ไปเป็น 18:00 จ้า (ไปถึงเช่ารถอาบน้ำนอนเลยอะแบบนี้จบเลยวันแรก555) แต่ เราก็บอกทาง Agoda ว่าเปลี่ยนเที่ยวบินได้ไหม ไม่สะดวกเวลาดังกล่าว ซึ่ง ทำงานเร็วมาก 1 นาทีโทรกลับมาบอกว่าเปลี่ยนได้เป็นไฟท์ 10:20 ไม่เสียค่าใช้จ่ายด้วย (ดีต่อใจอีกแล้ว) นี่ก็ตกลง คอนเฟิร์ม ยังไม่ทันอิ่มเพื่อนก็บอกว่าของเพื่อนก็โดนเลื่อนทั้ง ไป - กลับ แต่เปลี่ยนเวลาบินไม่ได้ ถ้าจะเปลี่ยนต้องเสียเงินเพิ่ม เลยจำใจต้องยอมไปโดยปริยาย 
อันนี้ของเราที่โดนเลื่อนเวลาบินออกไป

แต่พอเราคุยกับ Agoda แล้วเขาก็เปลี่ยนเวลาใหม่ให้ที่เราสะดวก ดีมาก เร็วด้วย

อันนี้ของเพื่อนเรา เลื่อน มาช้ากว่าเดิม แต่กลับเร็วขึ้น

แต่ๆ(อีกแล้วววว) รอบนี้เป็นปัญหาของรถที่เราเช่า ทางเจ้าของรถ แจ้งมาว่าเปลี่ยนรถให้เนื่องจากลูกค้าคนก่อนหน้าเอารถไปเกิดอุบัติเหตุเล็กน้อย เลยต้องเปลี่ยนรถให้เรา เป็น X pander cross ทางเราก็ไม่ติดใจอะไรเพราะรถก็7ที่นั่ง เหมือนเดิม ก็เลยตกลงไป

จบง่ายหน่อยแบบนี้

และแล้วเวลาที่รอยคอ เอ้ย รอคอย เพี้ยนลอยเพี้ยนหัวเราะเพี้ยนหัวเราะ (เล่นเองก็ได้) ก็มาถึงวันเดินทาง
วันที่ 01/พฤษภาคม/2565 เราได้ไฟท์บิน 10:20 น. แต่ตัวเราอยู่ระยอง เดินทางประมาณ 1.30 ชม. ถึงสนามบิน แต่เราต้องไปก่อนเพราะทั้งโหลดกระเป๋า และเอารถไปฝากด้วย

5.การเช่าที่จอดรถเพี้ยนแข็งแรงเพี้ยนแข็งแรงเพี้ยนแข็งแรง
เนื่องจากเราไปหลายวัน และคนที่บ้านไม่มีใครสะดวกไปส่งเราได้ นี่ก็หาที่จอดรถ ในสนามบินเอย นอกสนามบินเอย มีไม่กี่เจ้า ส่วนราคาก็ ตั้งแต่ ฟรี - 250 บาทต่อวัน เลยทีเดียว แต่พอหาไปหามา ก็มาเจอกับที่จอดจองสนามบินเลยชื่อว่า “ลานจอดรถระยะยาว” ราคา 140 บาทต่อวัน เฮ้ย ราคาคือดี แถมของ สนามบินด้วย แต่ลานตอดไม่ได้อยู่ใกล้สนามบินนะ จะห่างไปประมาณ 15-20 นาที แต่มีรถรับส่งตลอดเวลา ฟรีๆ จ้า อะนี่ก็ตั้ง GPS ไปที่จอดรถ โลดดด พอมาถึง ลานจอดรถ จะมีหลายโซน มาก เราเลือกจอดโซน A เพราะ มันคือตัวอักษรตัวแรก 5555 ก็ขับรถเข้าไป รับบัตร จอด ปกติ ทั่วไปเลย ขนของขนกระเป๋าลงรถ เดิน ยังไม่ทันเหนื่อย ยืนรอรถ ประมาณ10 นาที ก็ยกกระเป๋าขึ้นชั้นมีที่สำหรับวางกระเป๋าด้วย จับราวให้แน่น รถออก ก็ รอจนไปถึงจุดจอด ถ้าใครมาครั้งแรก แจ้งคนขับไว้ได้เลย ถึงจุดลงเขาจะแจ้งเราเอง หรือถ้ากลัวเขาลืมก็ลงตรงเต้นท์นี้ได้เลย
รูปภายในรถ

เวลาที่ใช้ไป เราออกจาก ระยอง 06:30 น. ไปถึงที่จอดรถ 07:45 น. ถึงสนามบิน 08:00 น. พอดิบพอดี พอเรามาถึงเต้นท์ ก็เดินเข้าประตู 3 ขึ้นบันไดเลื่อนเลือนไปชั้น 3 ทำการเช็คอิน ทำธุระ ทุกอย่าให้เรียบร้อย นี่แอบกิน ปลาท่องโก๋ ก่อนขึ้นเครื่องไป หิว รอไม่ไหว แฮ่ๆ แถมไม่พอนั่งผิดเกตอีก 5555 ดีนะที่ถามพนักงานก่อน เพี้ยนสะอื้นเพี้ยนสะอื้น
พอถึงเวลาก็ บินไปเลยจ้า เจอกันภูเก็ตจ้า 
ชื่อสินค้า:   Review ภูเก็ต 4วัน 3คืน
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่