ซื้อบ้านอายุยังน้อย เพื่อความมั่นคงในตัวเอง ถูกแล้วไม่ใช่หรอคะ

ได้คำแนะนำแล้ว ขอลบ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 19
ผมอยู่ทีมพี่สาวครับ

เหตุผลอื่นๆ หลายท่านได้กล่าวไว้แล้ว ไม่ขอพูดถึงอีก คิดดีๆ นะครับ
solution ทุกอย่างเป็นถ้า... หมดเลย
- ถ้ามีรายได้เสริม
- ถ้าขายต่อแล้ว...มีคนซื้อ
- ถ้าปล่อยเช่าแล้ว...ได้ผู้เช่าดีๆ ไม่เบี้ยว ไม่ทำทรัพย์สินเสียหาย
- ถ้าไม่ตกงาน
- ถ้าคนในครอบครัวไม่เกิดเจ็บป่วย
- ถ้า refinance ไปเรื่อยๆ

ส่วนเงินก้อนที่มีไว้ประกันความเสี่ยง มีแค่เพียงทอง 2 สลึง นี่ยังไม่นับหนี้บัตรเครดิตอีก 6 ใบ
ทั้งๆที่รู้ว่า เศรษฐกิจไม่ดี และมองไปข้างหน้าก็ยังไม่สดใส (ทั้ง Covid ทั้งสงคราม เกิดวิกฤตพลังงาน และผลกระทบของมันตามมาอีกเพียบ)
แต่ยังกล้าเสี่ยงที่จะเป็นหนี้ก้อนโต ด้วยความคิดที่ว่า "อายุยังน้อย ยังไหว"
แล้วถ้ามันไม่ไหวล่ะครับ คนที่เดือดร้อนก็จะเป็นครอบครัวของคุณเอง โดยเฉพาะลูกของคุณครับ

คนที่มาชื่นชมคุณว่า อายุน้อยๆ มีบ้านเป็นของตัวเอง น่าภาคภูมิใจ ถามหน่อยว่าเวลาคุณเดือดร้อน ผ่อนต่อไม่ไหว จะโดนแบงค์ยึด
คนเหล่านั้นจะมาให้คุณหยิบยืมเงินหรือไม่ครับ?

ด้วยความปรารถนาดี ^_^

Updated: ลองเข้าไปตามอ่านดูนะครับ... ความในใจของพี่สาว(ถ้าใช่นะครับ)
https://pantip.com/topic/41424259
ความคิดเห็นที่ 16
ใจเย็นๆก่อนครับ ผมว่า จขกท จะเหนื่อยนะครับ

คุณทั้งคู่ รายได้รวม 3 หมื่น (ขออนุญาตไม่นับรวมโอทีนะครับ มันคือรายได้ที่ไม่แน่นอน บริษัทจะยกเลิกโอทีเมื่อไหร่ไม่อาจทราบได้)

คิดในแง่บวกๆให้นะครับ ว่าจะเอาเงินที่ได้ไปปิดค่าบัตร ค่ารถ หมด
ฉะนั้น ค่าใช้จ่ายจะมีแน่ๆ ต่อเดือน คือ

ผ่อน เดือนละ 14,000 + ค่าน้ำ ค่าไฟ มีต่ำๆ ก็ราวๆ 2 พัน = 16,000
ค่าน้ำมันรถ = 3,000
บำรุงรักษา + ประกัน = 1,000
รวมๆ ค่าใช้จ่ายก็ 2 หมื่นแล้วนะครับ

เหลือเงินกิน 10,000 บาท แบ่ง 3 ชีวิต กินยังไงพอครับ ?
บ้านมีเมื่อพร้อมดีกว่าครับ ค่าใช้จ่ายลูกมันจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เมื่อเด็กโตขึ้นนะครับ

เข้าอนุบาล ค่าเทอม ค่าชุด
เข้าประถม ค่าเทอม ค่าชุด ค่าบำรุงโรงเรียน
เข้ามัธยม ค่าเทอม ค่าชุด ค่าบำรุงโรงเรียน ค่าสังคมที่ลูกเราต้องการตามสังคม
ค่าใช้จ่ายมีแต่จะเพิ่มขึ้นครับ

แล้วที่อยากเตือนคือ วันนี้คิดว่าไหวจริง แต่ลองนึกสภาพต้องใช้ชีวิต เงินเหลือแค่หมื่นเดียวแบ่งใช้ แบ่งกิน 3 ชีวิต ดูครับ
ความเครียดจะสะสม และจะไม่มีสมองไปคิดหาทางหาเงินเพิ่มนะครับ
อีกอย่างครับ วินัยการเงินดีพอแล้วรึยังครับ ? หนี้บัตรเครดิต เกิดจากอะไรครับ ? มั่นใจแค่ไหนว่า ถ้าปิดบัตรวันนี้แล้ว อนาคตจะไม่สร้างหนี้มันขึ้นมาอีก ?

แนะนำด้วยความเคารพครับ ผ่อนบ้าน ไม่ควรเกิน 30% ของรายได้รวมครับ ถึงจะผ่อนสบายๆไม่เครียด
และควรมีเงินสดออมไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินด้วยครับ เช่น ลูกป่วย คุณหรือแฟน เกิดอุบัติเหตุ พ่อแม่ ฝ่ายใดฝ่ายนึง ป่วยกะทันหัน

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ หาทางเพิ่มรายได้ครับ อย่าหวังแค่เงินเดือน หรือ หวังถูกหวย ถูกลอตเตอรี่ แล้วจะมีเงินมาปลดหนี้
คิดแบบนี้ไม่ได้ครับ กับดักชัดๆเลย มันจะวนไม่ออกจากจุดนี้ครับ
ความคิดเห็นที่ 11
พี่อิจฉาหรือเปล่าไม่รู้ แต่ที่เค้าพูดมาก็มีเหตุผลนะ ขนาดตอนนี้เช่าบ้าน 3000 คุณยังเดือนชนเดือน แล้วถ้าต้องจ่าย 14,000 จะไหวไหม

กู้บ้านผ่านยังไม่ใช่เส้นชัย ไว้ค่อยไปภูมิใจตอนผ่อนหมดปลอดหนี้แล้วดีกว่า
ความคิดเห็นที่ 5
ถ้าบ้านมีคุณภาพและได้ใช้ประโยชน์ก็น่าซื้อ แต่เราแปลกใจที่ธนาคารอนุมัติ

กู้บ้าน 2.7 บาท ควรมีเงินผ่อนประมาณสองหมื่น (จะผ่อนน้อยกว่านี้ก็แล้วแต่ แต่ต้องมีพลังสำรองเตรียมไว้) ไม่งั้นตอนดอกเบี้ยลอยตัวจะไม่รอด หรือตกงานสักคนก็อ่วม

สิ่งที่คุณพลาดไปแล้ว คือ มีเงินติดลบตอนซื้อบ้าน (และซื้อบ้านเกินรายได้) คงต้องใช้เวลาตั้งตัวสักพัก (นานมาก) ถึงจะพลิกกลับมาเป็นผู้มีเงินออม หวังว่าคุณจะไม่ก่อหนี้มาตัดกำลังตนเองในช่วงนี้  เวลาซื้อบ้านในช่วงแรกจะมีเรื่องต้องจ่ายมาเรื่อย ๆ  ถ้าเป็นคนชินกับหนี้มักจะก่อหนี้ได้ง่าย

พี่สาวคุณอาจจะแม่นตัวเลขมากกว่าคุณถึงได้เตือน ส่วนเรื่องอิจฉาอะไรมัน subjective ไม่ใช่สาระสำคัญ

ลองดูเคสที่เราอ่านแล้วนึกว่าเป็นคุณโพสต์
https://pantip.com/topic/41416107
ความคิดเห็นที่ 12
ผมเห็นด้วยกับพี่สาวคุณนะ และคิดว่าพี่สาวไม่ได้อิจฉาหรอกครับ เค้าหวังดีต่างหาก เพราะถ้าคนที่ผมรักผมก็จะแนะนำเค้าเหมือนที่พี่สาวแนะนำคุณนั่นแหละ
อีกอย่างคุณต้องคิดถึงกรณีที่แย่ที่สุดเผื่อไว้ด้วยนะครับ เช่น ตกงาน หรือเสียชีวิต เพราะถ้าคุณไม่คิดถึงเคสที่แย่ที่สุดไว้ คุณจะกล้าเรียกว่าสิ่งที่คุณจะทำมันคือความมั่นคงแก่ชีวิตได้ยังไง เพราะคุณก็มีโอกาสเกิดเหตุการณ์แบบนั้นขึ้นจริงๆ ถ้าคุณมั่นใจว่าคุณจะไม่ตกงานและภายใน 30 ปีนี้คุณจะไม่เสียชีวิต การซื้อบ้านถึงจะเรียกได้ว่าเป็นสิ่งที่มั่นคงครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่