อย่ากเลิกคิดเรื่อง18+ของฉากในการ์ตูนทำอย่างไรดีค่ะ เครียดมากๆ

เราไปอ่านการ์ตูนๆนึงเเล้ว  ตามตรงเลย มันคือการ์ตูนความรักอย่างว่า ของชายชาย เลิกคิดโมเม้นตอนเค้ามีอ่ะไรกันไม่ได้ ทั้งเสียงครางมันก้องขึ้นมาในหัวตลอดเวลาๆ ตลอดเวลาจริงๆ น่าจ่ะมากกว่าเดือนเเล้วมั้ง ตามตรงคืออย่ากเลิกมากอย่ากมีสมาธิ ปกติ
เราทั้งพยายามด่าตัวเอง ว่า บ้  ารึไงเเยกโลกจริงกับการตูนไม่ได้ พยายามคิดว่าถ้าคิดเรื่องนี้อีกอนาคตพังเเน่ๆ  เราพยายามเเล้วเเต่เลิกไม่ได้สักที เราเป็นคนหลับยากพอคิดเรื่องนี้ไปมาๆเเล้วหลับได้ เลยยากจ่ะลืมไปใหญ่ เพราะมันกระทบชีวิตเรามากๆๆๆ

🥲สรุปที่ตั้งกระทู้คือเพื่ออย่ากสอบถามเพื่อนๆว่าทำยังไงให้เลิกคิดดีค่ะไม่ไหวเเล้ว ทั้งด่าตัวเอง เเล้วก็ไม่หยุดสักที🥲

(ทั้งวันของเราไม่ใช่24ชม.เลยนะคะ เเบบนั่งทำงานอยู่ บางทีจ่ะมีจังหวะหยุดพิมท์เเล้วคิดเเล้วไม่ได้ทำงานเลย )
(เเละการตูนที่เราอ่านมันเป็นการ์ตูนญี่ปุ่น(มังงะขาวดำนี้เเหล่ะค่ะ)เเล้วเราชอบเรื่องมาก สตอรี่มาก เเต่ชอบแบขนาดนี้ก็ไม่ไหว )
หรืออาจจ่ะมีปัจจัยที่เราเป็นartist คนนึงด้วยเราเลยอินกับอ่ะไรเเบบนี้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
มาแชร์ วิธีแก้ อาการภาพติดตา …

เราเคยเป็น กับหนังผีอ่ะค่ะ  ยิ่งประเภทโผล่มาให้ตกใจเนี่ย ภาพจะติดอยู่ในความทรงจำ
แล้วผุดขึ้นมารบกวนสมาธิ

เมื่อรู้แล้วว่า มันเป็นโทษ
เราก็เลือกที่จะสำรวมตา  ภาพยนตร์ / เรื่องเล่า / อะไรเกี่ยวกับผี เราเลี่ยงหมด

เพราะถ้านำเข้ามาในใจ แล้วจะ สั่งให้จิตนำออกไป มันทำไม่ได้ค่ะ
“ความคิด” ของคนเราบังคับไม่ได้
แต่มันมีสภาพไม่เที่ยง ในตัวมันเอง

เพราะฉะนั้น ไม่ว่าจะมีภาพใดในหัว มันจะเฟดหายไปเสมอ

ปัญหาของคุณ คือ คุณเผลอ ไปตอกย้ำ ภาพนั้นให้ชัดขึ้นทุกคราว ที่คุณ โกรธตัวเอง
ทั้งการผลักไส และ การหมกมุ่นครุ่นคิดถึง มันมีพลังไม่ต่างกันเลยค่ะ

มันคือ กรรมใหม่ ที่เราประทับ ความรู้สึกใหม่ ลงไปในจิตเรื่อยๆนั่นเอง

เพราะฉะนั้น
ต่อไปนี้ หากภาพนี้ มันผุดขึ้นมาในหัวอีก อย่าเผลอไป “ให้ค่า” ว่าขิงชังมัน
ให้เห็นเป็นเพียง สักแต่ว่าเกิดขึ้น เดี๋ยวก็ดับไป

ทำแบบนี้ ไม่กี่รอบ (เร็วหรือช้า จะขึ้นอยู่กับกำลังทางจิต ที่คุณมีโดยธรรมชาติ หรือ โดยการฝึกฝนค่ะ)
ไม่นาน มันจะไม่มีอิทธิพลอะไร คุณจะไม่ยินดี ยินร้าย ยามมันโผล่มาอีกค่ะ

อนึ่ง เรื่องราวที่มีเนื้อหากระตุ้นอารมณ์ทางเพศใด  ก็ให้พยายามหลีกเลี่ยงค่ะ
จนกว่า ใจคุณจะคุ้นชินกับเทคนิค สลายภาพในหัว กว่านี้ก่อน
ไม่อย่างนั้น เดี๋ยวภาพนี้หายไป จะมีภาพใหม่ผุดมาก่อกวนสมาธิคุณอยู่ร่ำไปนะคะ

เทียน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่