ยาคุมฉุกเฉินทำให้ปจด. เลื่อนทุกเดือนมั้ยคะ

กระทู้คำถาม
เรากินยาคุมฉุกเฉินไปวันที่8มีนาค่ะ ปกติเราเป็นปจด.ช่วง10-14ตลอด แต่ประจำเดือนเลื่อนมาช่วง24-30มีนาเพราะยาคุมฉุกเฉิน แต่พอเดือนนี้คือเมษา เราคิดว่าจะมาช่วงวันที่24เหมือนเดิม จนตอนนี้วันที่30แล้วก็ยังไม่มาเลยค่ะ ก่อนหน้านั้นมีพสพ. ถุงยางไม่รั่ว ไม่แตกอะไรเลย แล้วหลั่งนอกทุกครั้ง แต่พอปจด.เดือนนี้ยังไม่มาเราเลยเครียดค่ะ กลัวว่าจะท้อง คือมันยังเป็นผลของยาคุมฉุกเฉินเดือนก่อนมั้ยคะ  แต่ช่วงหลายวันก่อนจนตอนนี้อาการคล้ายช่วงก่อนเป็นปจด.มากเลยค่ะแต่ก็ยังไม่มาสักที วันนี้ช่วงค่ำๆเหมือนจะมีเลือดออกมาแดงใสๆนิดหน่อย ไม่ได้เยอะมากแล้วก็หยุดไป แบบนี้คือเลือดล้างหน้ารึเปล่าคะ กังวลมากเลยค่ะ แล้วปจด.มีโอกาสมาช่วงรอบเดือนเดิมช่วงวันที่10อีกมั้ยคะ คือก่อนหน้าที่เราจะกินยาคุมฉฉ. เดือนก่อน เราเป็นคนปจด.มาตรงทุกเดือน พอกินยาเดือนก่อนครั้งแรกแล้วเลื่อนก็เลยกังวลค่ะ  รบกวนตอบทีนะคะ😭
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่