แบบนี้เรียกว่าอาการแพ้แอลกอฮอล์ไหมคะ?

กระทู้คำถาม
คือว่าเราพึ่งเริ่มกินแอลเมื่อปีที่แล้วค่ะ ทุกครั้งที่กินจะรู้สึกใจเต้นเร็ว หน้าแดงและรู้สึกว่าหน้าบวมๆ มีสิว/ผื่นขึ้นแต่ตรงแก้ม ไม่ค่อยคัน หายใจปกติ เพื่อนบอกว่าตาแดง บางทีเราก็รู้สึกว่าตัวเองตัวร้อนๆ (แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง) ครั้งนึงเรากินโซจูรสนึง กินแค่ขวดเดียวแล้วอาการมาครบเลยค่ะ แต่วันก่อนดื่มไปหลายอย่างมาก ทั้งเหล้า เบียร์ โซจู วิสกี้ วอดก้า แต่มีแค่หน้าแดง สิวขึ้นตรงแก้มนิดหน่อยกับใจเต้นเร็วแปปนึง เราเลยไม่รู้ว่าที่เราเป็นอยู่คืออาการแพ้แอบกอฮอล์หรือว่าเป็นแค่ผลข้างเคียงจากการดื่มอ่ะค่ะ แล้วถ้าอาการแบบนี้ควรไปปรึกษาคุณหมอไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่