[CR] CHR Gr Sport ใช้มา13วันรถสตาร์ทไม่ติด..........ใจไม่ร้อนเท่าอากาศข้างนอก

หลังจากถามเสียงเพื่อนสมาชิกในพันทิปไปเดือนก่อนว่าเราควรสอยรุ่นใหนมาใช้ดี สรุปว่าได้ เป็น 

CHR Gr Sport ตัวล่าสุด 2022 นะคะ เม่าออกรถ

เหตุผลเพราะ
1. ไฮบริด ประหยัดและตรงจุดประสงค์ในการใช้งานมากที่สุด ขับ1 นั่ง 2 เป็นประจำ 3-4 บ้างไม่บ่อยและขับไกลอาทิตย์ละ 1 ทริป เฉลี่ย 20 กม/ลิตร เติม95 
2. มั่นใจแบรนด์ TOYOTA ศูนย์เยอะดีแค่แถวบ้านที่ขับรถผ่านประจำก็ 3 ศูนย์ละ 
3. ส่วนลด ดอกเบี้ย ของแถม จากงานมอเตอร์โชว์และไม่ต้องรอรถนาน 
4. ชอบที่ไม่ต้องไปแต่งอะไรเพิ่มเค้าแต่งมาให้หมดละ ต่อไปอาจจะเป็นลิมิเต็ดเอ็ดดิชั่นก็เป็นได้
 เพี้ยนหัวเราะ
แค่นั้นแหล่ะ  

และแล้วก็ขายรถเก่าไป2คันเอาเงินไปดาวน์แล้วทำสัญญาไฟแนนซ์หลังจากนั้นก็ได้รถมาก่อนสงกรานต์ 
ใช้งานปกติก็จะมีเด๋อๆด๋าๆบ้างตามประสาคนไม่เคยใช้รถรุ่นใหม่ไฟฟ้าเยอะ นี่เลือกที่เทคโนโลยียังไม่สุดนะ กลางเก่ากลางใหม่ยังมีกดมือแมนนวลบ้าง
ทั้งระบบไฟ ระบบเตือน ดึงพวงมาลัยกลับ ฯลฯ ก็ปรับตัวกันไป รถที่บ้านใหม่สุดก็6-7ปีที่ต่อบลูทูธได้ก็ถือว่าเก๋แล้ว
 เพี้ยนขำหนักมาก
ท้าวความว่าช่วงก่อนหน้านี้ไปเที่ยวหลังสงกรานต์กันทั้งบ้านมา 3 วันเต็มเอารถตู้ไป รถคันนี้ก็จอดไว้เฉยๆไม่ได้ใช้เลยไม่ได้ล็อครถด้วย
กลับมาวันแรกก็ยังใช้ได้ปกติอยู่นะ พอวันถัดมามีแจ้งเตือนขึ้นมาระหว่างทางที่ขับไปธุระเอาละสิ 

เหตุการณ์แรก  หน้าจอแจ้งเตือน Hybrid System Malfunction Visit Your Dealer !!! 

ต่อด้วย
EPB Activation Incomplete !!! 

คนขับส่งรูปมาถามว่าทำไงดี ตกใจละหนึ่งกลัวกลับไม่ถึงบ้านละสอง แล้วด้วยความที่เราจะไม่โทษใครเราลองหาข้อมูลก่อน
ว่ามีใครเคยเป็นมั้ย เจอในเวบพันทิปนี่ล่ะเห็นเค้าเอาขึ้นยานแม่ไปก็คิดในใจเราจะเจอแจ็คพ็อตเป็นแบบนั้นมั้ยน้อ

ก็บอกคนขับไปใจเย็นๆ นะ 
หาไปหามาไปเจอคลับ welove CHR เจอว่า แบตหมด แบตหมด ? รถใหม่กิ๊ป แบตหมดได้ไง (รถประกอบเดือนมีนา 65)
อาจจะเพราะเราไม่ได้ล็อครถตอนไม่อยู่3วันระบบแบตเลยหมด(โทษตัวเองก่อน)มั้งนะ 
และอาการมีอะไรไปบังช่องระบายอากาศของไฮบริด อ่ะ เค้าก็จัดการจอดแบบไม่ดับเครื่องกลัวรถดับกลางทาง
เคลียร์ของที่วางขวางออกและดิ่งกลับบ้านเลย ส่วนเราก็โทรนัดศูนย์บริการที่โชว์รูมที่ไปรับรถเลยเพราะจะเช็คระยะ 1000 กิโลพอดี

เพี้ยนสะอื้นและแล้วก็มาถึงเหตุการณ์ระทึกจิต คือ รถสตาร์ท ไม่ติด !!!! เพี้ยนร้อน

เช้าวันที่จะเอารถไปเข้าศูนย์ เอาละเว้ย กดสตาร์ทไม่ติด รอบที่ 1 / รอบที่ 2 / รอบที่ 3 กว่าจะออกจากบ้านได้ 
และแวะเอาของที่ร้านราวๆ 3-400 เมตรจากบ้านพอจอดปุ๊ปดับเครื่อง ตายไปเลยจ้า ไม่มีอะไรตอบสนองคนขับนี่เครียดเลยนะท่ามกลางอากาศร้อนจัดๆ 35-38 องศาเหงื่อนี่ออกยังกะอาบน้ำเลย รถใหม่ๆจะพังละเหรอ กดสตาร์ทก็ไม่ได้ อะไรก็ไม่ติด เอาละทำไงดี

https://youtube.com/shorts/9pIEFwnI3_I?feature=share

ใจเย็นๆสู้อากาศก่อนอ่ะเค้ามีแอพ T-Connect กดโทรช่วยเหลือฉุกเฉินเลย ก็โทรติดง่าย
น้องคนเสียงสวยถามมีอะไรให้ช่วยก็เลยบอกไปว่า รถสตาร์ทไม่ติดค่ะ น้องเค้าก็ถามพิกัดตรงนี้ๆ เราก็บอกใช่จ้า
ให้โทรกลับหาคนขับนะบอกเบอร์ไปน้องบอกเดี๊ยวเจ้าหน้าที่โทรกลับ
น้องคนเสียงสวยก็โทรกลับมาก่อนบอกให้โทรหาประกันก่อนเลย คือพี่ไม่รีบเคลมขนาดนั้นอ่ะปีหน้าเบี้ยพี่ก็เพิ่มอะดิคะ 
(ข้อยเดินกลับเข้าร้านเปิดแอร์เปิดพัดลมดับความร้อนก่อนกลัวเส้นเลือดในสมองแตก นั่งรอ ไม่เครียดนะแค่ร้อน) 
คนขับก็ร้อนใจหาข้อมูลเองใหญ่เลย 

ช่างโตโยต้าโทรกลับมาหาบอกพี่ลองเปิดฝากระโปรงรถดู
เฮียก็นะ...ตั้งแต่ซื้อรถมายังไม่เคยเปิดดูเลย คลำอยู่นานว่าเปิดตรงใหน

เพี้ยนเพลียสรุป ขั้วแบตไม่ขันน็อต !!! 

ที่ผ่านๆมาคือโชคดี ? มันแค่แตะๆกัน
พอหมุนน็อตก็กดสตาร์ทรอบที่1 ไม่ติด อ๋า...ไฟไม่เข้าระบบ(คิดเอง) รอหน่อยกดรอบ2 ได้ๆติดละแอร์เย็นละ
พอแอร์เย็นทุกอย่างจะดูซอฟต์ไปหมดค่ะ จริงๆ 

ก็ขับมาจนถึงศูนย์บริการก็แจ้งน้องช่างไปตามนี้ๆ นะ น้องช่างบอกเซลล์ไม่ขันน็อตแบตให้เหรอพี่ 
ถามน้องเซลล์ก็บอกหนูก็ไม่รู้พี่ จริงๆไม่ได้คาดหวังอะไรนะเพราะรู้ว่าเซลล์เค้ามีหน้าที่ขายของเรื่องพวกนี้อาจจะไม่อยู่ในส่วนที่เค้าถนัด
หลังจากเช็คนั่นนี่เสร็จ แบตไม่ได้หมด แบตไม่ได้เสื่อม ช่างวัดค่าแบตให้แล้วปกติดี แค่ไม่ขันน็อตตัวเดียวนี่แหล่ะ 

ราก็งง ของแบบนี้ต้องเซลล์ทำเหรอ หรือที่โชว์รูมทำ หรือว่ามันต้องพร้อมใช้มาจากโรงงานหรือยังไง 
อันนี้เราไม่รู้จริงๆเพราะเคยซื้อรถมาก็หลายคันไม่เคยเจอปัญหานี้

เหตุการณ์ทั้งหมดเราโทษตัวเองก่อนที่ไม่รอบคอบในการเปิดฝากระโปรงดูในวันรับรถ
แต่ก็เกิดความสงสัยในการqcของการประกอบว่าหละหลวมขนาดนั้นเลยเหรอต่อไปใครจะซื้อเปิดดูหน่อยก็ดีนะคะ 

ก็เป็นประสบการณ์ของการใช้รถใหม่ที่บอกไม่ถูกเหมือนกัน มันไม่ถึงกับอารมณ์เสีย ไม่ถึงกับต้องมานั่งด่าแบรนด์เรียกร้องอะไร
แค่เสียความรู้สึกในเรื่องของรถใหม่นิดหน่อยกลัวรถพังเพราะใช้ได้แค่13วันเองแถมมาเป็นเรื่องเอาในวันที่ร้อนจัดๆซะด้วย

และถ้าถามว่ารถใช้ดีมั้ย...ก็ใช้ดีมากจ้าคนขับบอกสบายกว่ากะบะคันเดิมเยอะะะะะะ

จบการรีวิวไว้เพียงเท่านี้ 
ชื่อสินค้า:   CHR Gr Sport 2022
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่