ประสบการณ์ตรวจ HIV ที่คลินิกนิรนาม

กระทู้สนทนา
ผมขอเขียนกระทู้เพื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่ต้องการข้อมูลเกี่ยวกับการตรวจ HIV ที่คลินิกนิรนามนะครับ 

เรื่องเริ่มต้นมาจากผมนัดเจอคนคนนึงผ่านแอพสีเหลืองที่เกย์ทุกคนรู้จักกันดี เมื่อวันที่ 23/4/22 เราตกลงที่จะมีเซ็กส์กันแบบไฮฟัน 
เมื่อผมไปถึงเราก็เริ่มต้นกัน แต่ผมใช้บ้องในการสูบ ไม่ได้ใช้เข็ม ตลอดการมี sex มีการสอดใส่ 2 ครั้ง และทั้งสองครั้งนั้น ผมเป็น
คนใส่ถุงยาง และเป็นคนที่ถอดถุงยางให้กับคู่ของผม เพื่อเช็คให้แน่ใจว่าเขาใส่ถุงยางตลอด หลังเสร็จกิจก็แยกย้ายกัน
หลังกลับมาบ้านผมอยากรู้บางอย่างเพิ่มเติมเกี่ยวกับผู้ชายคนนี้ หาไปเรื่อยๆจนไปเจอทวิตเตอร์ของเขา เขามี sex แบบ one night stand 
น่าจะบ่อย เพราะเห็นจากหน้า feed ทวิตเตอร์ของเขา ผมเลยเกิดความกังวล ผมจึงหาข้อมูลเกี่ยวกับการตรวจ HIV และการกินยา PEP แบบฉุกเฉินเพื่อป้องกันความเสี่ยง ผมเข้าเว็บ ลงทะเบียนของคลินิกนิรนาม วันที่ 25/4/22 ผมมาถึง 7:00 ได้คิวที่ 7 
เมื่อมาถึงเจ้าหน้าที่เคาท์เตอร์แรกซักประวัติเบื้องต้นแล้วให้ไปรอตรวจที่ชั้น 2 พอเข้าห้องตรวจ (คุณหมอเป็นพี่ผู้หญิง) ผมเล่าเหตุการทุกอย่างให้ฟัง
แบบละเอียดยิบ และแจ้งคุณหมอด้วยว่ามีการใช้สารขณะมีเซ็กส์ ในเคสของผม คุณหมอประเมิณความเสี่ยงค่อนข้างต่ำมาก 3/10
จากนั้นผมก็ไปตรวจเลือดแบบรอผล 1 ชม เพื่อนจะรับยา PEP (ยากัน HIV แบบไม่เกิน 72 ชม หลังมีความเสี่ยง) กลับมากินที่บ้านเป็นเวลา 1 เดือน ค่าใช้จ่าย 810 บาท

***ตอนนี้ผมกำลังรอผลเลือด แล้วรับยา PEP กลับไปกินบ้าน***

เพื่อนๆคนไหนที่มีความกังวลแนะนำให้ไปตรวจนะครับ ไม่ต้องอาย เล่าให้หมอฟังแบบละเอียดเพื่อประโยชน์ในการวินิจฉัยโรคนะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่