อยากถามนักวาดว่าใช้เวลานานกี่ปีครับ กว่าจะทิ้งงานประจำแล้ว แล้วมาวาดแบบ fulltime

ตอนนี้ผมวาดสาย 18+ ลงให้กับ pixiv อยู่ แล้วก็เปิด fanbox กับ patreon ด้วย แต่วาดมาปีครึ่งแล้ว ตลอดระยะเวลาปีครึ่งมานี่เป็นการเติบโตที่ช้ามากก 1 ปีกับอีก 8 เดือน ได้คนติดตามมา 2,000 คน กับยอดคนดูต่องานเฉลี่ย 2,000-5,000 view แต่ผมก็แอบดีใจอยู่เหมือนกันที่มันยังโตอยู่ ถึงจะช้าก็ตามทีเถอะ

เลยอยากจะถามนักวาดแต่ละท่านที่วาดรูปเป็นอาชีพหลัก (fulltime) กว่าจะมาถึงจุดนี้ได้ใช้เวลานานเท่าไหร่ครับ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่