อยากเรียน Cs ลาดกระบังครับ มีคำถามนิดหน่อยครับ

อยากเป็น Game Dev(Programmer)
.
ตอนแรกสนใจ It ลาดกระบัง Multimedia and game dev ครับแต่ไปเห็นคนบอก+กับไปดูหลักสูตรมันเป็น Multimedia เป็นเขียนเว็ป 3d ต่างๆครับ ก็เลยคิดว่าไม่จำเป็นเลยไปมองเป็น Comsci (Cs) ครับ

คำถาม
1.Cs มีวิชาเฉพาะที่สอนเรื่อง Game Devไหม
-ส่วนตัวอยากเรียน Cs แต่ก็ยังไม่อยากลืมเหตุผลที่เรียนคือเป็น Game Dev รู้อยู่ว่าเรียนรู้เองก็ได้ แต่สงสัยเฉยๆว่ามีไหม

2.Cs พวก project ที่ให้ทำเป็นประมาณไหมเหรอครับ
-ส่วนตัวไม่รู้เลยว่า project ของมหาลัยเป็นแบบไหนเลยสงสัย

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
จบ คอมทราย มา แต่ไม่ใช่ ลาดบังนะ

อันนี้แค่เล่าสู่กันฟัง แต่ไม่ใช่เป็นการการันตี 100%

1.Cs มีวิชาเฉพาะที่สอนเรื่อง Game Devไหม

มีแค่ 1 วิชา แต่ไม่ได้สอนอะไรใหญ่โต สอนแค่ให้ใช้ GL ในการสร้างรูปทรง จบ

ไม่ได้สอนเขียนเกม แค่สอนให้เขียนโปรแกรมแล้วให้มันออกมาเป็นวัสถุ

ตอนที่เรียนทั้ง 5 ปี (ไม่จบ 4 ปี) แถบจะไม่มีอะไรเกี่ยวกับเกมเลย มีแต่วิชาคอมทั่วไป เช่น

เขียนโปรแกรม ฐานข้อมูล เลข และ OS

2.Cs พวก project ที่ให้ทำเป็นประมาณไหมเหรอครับ

ทั้งคอมทราย ตอมธุ ทำอะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับโปรแกรม เขียนโปรแกรม ทำเกม ทำโรบอท

สรุป คอมทราย เขียนเกม สร้างเกมได้ "แต่" ไม่ใช่สายตรง เป็นสายเขียน code ออกคำสั่ง เช่น กด X กระโดด กด B ถีบ อะไรแบบนี้

ส่วนการออกแบบตัวละคร เป็นหน้าที่ของเด็กศิลปะ หรือ เด็ก Multimedia แต่ถ้า จขกท อยากเป็น Game Dev(Programmer)

ก็เรียนคอมทราย นั่นแหละ เพียงแต่เวลาทำงาน ทำ บ. ใหญ่ ๆ หน่อย เพราะพวกนี้เขาจะแยกงานกันทำ ออกแบบตัวละครก็ออกแบบไป

ให้เด็กศิลปะออกแบบ พอได้ตัวละครแล้ว เขาก็โยนมาให้ Programmer เขียนคำสั่ง เกมจะออกมาดี จะแย่ จะ VC RunTine Error

ก็อยู่ที่คุณนั่นแหละ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่