เกิดที่ไทยแต่ไม่มีใบเกิดมีสิทธิ์ได้สัญชาติไหมคะ

สวัสดีค่ะเมื่อ17ปีก่อนพ่อแม่เราเกิดเราที่ไทยแต่พ่อแม่เป็นต่างด้าวตอนนี้ไม่มีบัตรอะไรหลังจากคลอดเราเลยไม่ได้ไปแจ้งใบเกิดให้เราเพราะคิดว่าจะไม่ได้กลับมาไทยอีก พอเรา10ขวบเราก็ได้กลับมาประเทศไทยกับพ่อตอนนี้เรา17ไม่ได้ถือบัตรอะไรแล้วก็กำลังจะขอสัญชาติดูแต่ไม่น่าได้เพราะมันผ่านมานานมากๆ เราอยากรู้ว่าเราไม่มีใบเกิดเรามีแต่สมุดฝากครรภ์สีชมพูเราสามารถได้บัตรไทยหรือสัญชาติไทยไม่ก็บัตร10ปีไหมคะ รายจ่ายประมาณเท่าไหร่
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่