แฟนห้ามไม่ให้ไปเรียนต่อ จะไปเรียนต่อดีไหม?

คือเรากำลังจะขึ้นมหาลัยแต่โดนแฟนบอกว่าถ้าเรียนก็คือจะไม่ยุ่งด้วย หรือเลิกกันไปเลย คือเราอยากเรียนนะคะแต่ไม่มากเท่าไหร่กำลังไปต่อมอเอกชนที่กทม.พ่อแม่ก็ไม่ได้เห็นด้วยแต่ตามใจเราถ้าอยากเรียนก็จะส่งให้เรียน
แต่เค้าไม่ค่อยอยากไห้เราไปสักเท่าไหร่เพราะเราไม่เคยห่างพ่อกับแม่เลย ไปใช้ชีวิตคนเดียวเขาคงเป็นห่วง คือที่เราเห็นใจแฟนก็คือเค้าย้ายจากบ้านเค้ามาอยู่บ้านเราช่วยพ่อแม่เราสร้างธุรกิจขึ้นมา คือบ้านเรามีธุรกิจส่วนตัว พ่อกับแฟนเราช่วยกันทำเขาทุ่มเทให้ทางครอบครัวเรามากๆ พ่อพี่งเริ่มทำธุรกิจตอนเราได้แฟนคนนี้(เรามีแฟนเรานะคะตอนม.4) คบกับแฟนมาได้สักพักแล้ว ทีเราลังเลคือเราก็อยากไปเรียนไปหาความรู้ติดตัวไว้บ้างหรือใช้ชีวิตที่ตัวเองอยากใช้แต่ก็เหมือนทิ้งเค้าไปดื้อๆเพราะมาอยู่กับบ้านเราเค้าก็มีแต่เรา ไม่มีเราเค้าก็คงไม่อยู่ คือเข้าใจเค้านะว่าไม่ไช่บ้านตัวเองและยังไม่มีแฟนอยู่อีกคงจะไม่อยากอยู่ แต่เราก็ยังอยากเรียนอยากใช้ชีวิตให้คุ้มมีใบปริญญาไว้ ทุกคนคิดว่าเราควรจะไปเรียนต่อดีมั้ยคะ หรือ จะช่วยพ่อกับแฟนทำธุรกิจที่บ้านดี ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าที่ตอบนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่