ปี 2022 ควรจะ Backup ข้อมูลอย่างไรดีครับ ???

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ
ขอสอบถามเกี่ยวกับการเก็บข้อมูลสำรอง (Backup) ว่าสมัยนี้ควรจะเก็บอย่างไรดีนะครับ

*** ส่วนตัวใช้ Laptop นะครับ ไม่มี PC ตั้งโต๊ะ แต่ไม่ได้โยกย้ายครับ ตั้ง laptop ไว้ที่เดิมเลย

โจทย์คือ : HDD ตอนนี้ใกล้จะเต็มแล้วครับ ส่วนใหญ่เก็บเป็นพวก หนัง (4K) , Anime , Series ซึ่งกินพื้นที่เยอะมากๆ =.= 

ลองไปหาข้อมูลในกระทู้เก่าๆ เค้าก็จะใช้วิธี Docking ซึ่งผมคิดว่า วิธีนี้ก็โอเคอยู่นะ เราก็ไม่ได้เคลื่อนย้ายอะไรเลย แค่ซื้อ HDD 3.5 หรือ 2.5 มาใส่แล้วก็ Backup เป็นลูกๆไป ก็ได้อยู่ 

แต่ก็มาคิดว่า ปี 2022 แล้ว มันน่าจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ ซึ่งก็คือ Cloud storage services แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเลือกเจ้าไหนดี [เอาจริงๆจากที่ดูๆมา ราคาแพงกว่า docking 555]

จึงขออนุญาติสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ ชาว Pantip ครับ ว่าในปี 2022 นี้ ควร Backup ข้อมูล ยังไงดี
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่