Font ของ Subtitle ไทย ใน netflix เปลี่ยนไปจากเดิม ใครเป็นบ้างคะ

ปัญหาเพิ่งเกิดราวๆ 2 สัปดาห์ที่ผ่านมาค่ะ subtitle ไทย ฟอนต์เดิมน่าจะเป็น DilleniaUPC(เดานะคะ เห็นว่าคล้ายสุด) แต่พักหลังๆ font เปลี่ยนเป็น Tahoma(Bold) ตัวเล็กลงกว่าเดิมอ่านแล้วไม่ค่อยสบายตา

ปัญหาเกิดเฉพาะกับ computer PC และ notebook ที่ต้องดูผ่าน web browser แต่ถ้าดูผ่านมือถือและ ipad ไม่เป็น และ subtitle ภาษาอังกฤษไม่เป็น เป็นแค่ภาษาไทยค่ะ

ได้ลองพยายามแก้ปัญหาโดยการเข้าไป change font ใน profile ตาม link นี้ https://help.netflix.com/en/node/100267?g=4DBA41179758E1D1EF8AC5B457AE4C956457A38D&lkid=URL_SUPPORT_100267&lnktrk=EMP

ปรากฏว่าไม่สำเร็จเพราะไม่มีภาษาไทยให้เลือกค่ะ เปลี่ยนได้แค่ font อังกฤษ 

มีใครเป็นมั่งคะ แล้วแก้กันยังไงคะ

----------------------------------------------------------------------------------
สรุปว่าหาวิธีแก้ได้แล้วค่ะ
ต้องเล่นผ่าน app netflix แล้ว font ของ subtitle ไทย จะกลับมาดีเหมือนเดิมค่ะ 

ที่ก่อนหน้านี้สังเกตว่าปัญหา font เปลี่ยน จะเป็นเมื่อดู netflix บน PC หรือ notebook ซึ่งเป็นการดูผ่าน browser แต่ถ้าดูทางมือถือ หรือ ipad จะไม่มีปัญหา เลยคิดว่าถ้าเล่นผ่าน app จะไม่มีปัญหารึเปล่า เลยลองลง app netflix ใน notebook แล้วเล่นผ่าน app แทน ได้ผลเลยค่ะ font ไทย กลับมาเหมือนเดิมแล้ว สรุปคือ ต้องเล่นผ่าน app ถึงจะไม่มีปัญหาค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่