คิดไงกับเรียกสินสอดแพงมากไป

กระทู้คำถาม
คิดยังไงกับการที่เรียกค่าสินสอดแพงมากไปในช่วงยุคโควิด
ค่ะสวัสดีกับทุกคนนะค่ะ คือเรื่องมีอยู่ว่า เราคือฝ่ายหญิง ที่คบกับแฟนจะ2ปีแล้ว  จู่ๆพ่อแม่ฝ่ายชายจะมาคุยเรื่องสินสอดไว้ก่อนค่ะ. ตัวเราเองกะไปบอกพ่อ. พ่อรู้ละรับทราบแต่พ่อเราเรียกแพงไปมาก ในช่วงโควิดอ่ะ
แล้วอีกอย่างเราเองไม่มีงานทำไม่เป็นราชกาล เงินเดือนก็ไม่มี คือคิดเห็นยังไงกันบ้างค่ะ 😂🙏
📌คือตัวเราเองไม่มีทรัพสินอะไรเลย ว่างป่าวเพราะพ่อแม่หย่ากัน  พ่อเราเหลือแต่ตัวเปล่าเปือยอ่ะค่ะ 
แต่มันมีปัญหากวนใจอยู่ด้วยนะ ป้าของฝ่ายแม่เราไม่ชอบแฟนเรา  เพราะเนื่องด้วยป้าของแม่ไม่ถูกกันเรื่องแม่เรามีแฟนใหม่และไม่ถูก กันเรื่องแบ่งแย้งที่ดินค่ะ
ป้าของแม่เราเลยสั่งให้แฟนเรา ไม่คุยกับแม่เราค่ะ ซึ่งมันไม่ถูกต้องไงค่ะผู้ใหญ่ทะเลาะกันจะให้เด็กมาเกลียดด้วยกับ ป้า ทางป้ารู้ว่าแฟนเราคุยกะเเม่เราก็เกลียดแฟนเราไปเลยหาเรื่องทะเลาะใส่ไฟบ่อยค่ะ
พอป้ารู้ว่าจะแต่งป้าบอกพ่อว่าเรียกแพงๆ ต่อรองลดไม่ได้ไม่ใช่ผักปลา ไม่สู่ก็ไม่ต้องแต่ง  คือคิดเห็นกันอย่างไรค่ะ จะต้องทำำไงกับคนพวกนี้
📌บทเรียนพ่อเราก็มีนะค่ะมาขอแต่งแม่แต่เรียกแพงมากเลยไม่ได้แต่งอ่ะค่ะ  พ่อพาแม่หนีไป จ. อื่น เพราะไม่สู่ค่าสินสอดในสมัยนั่นโบราณเลยค่ะเรียกแบบเยอะถึงกับต้องขายหมูยกเล้าและขายที่ขายบ้านมาขอกะว่าได้เพราะแพง ในยุคนั้นค่ะ  
🙏ขอความคิดเห็นด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่