มีลูกด้วยกันแล้ว อยากให้สามีมาผูกแขน เพราะสงสารแม่ ที่แกอยากเห็นเราผูกแขน อายคนบ้าง ทำไงดีคะ

คือเราพลาดมีลูกด้วยกันคนหนึ่ง แต่ตั้งท้องเขาก็ไม่เคยถามเราเรื่องการมาผูกแขนเลย เราก็พูดไปนะคะ แถวบ้านเค้า เป็นคนอีสานเค้าถือนะ ถ้าท้อง ให้ไปผูกแขนไม่ต้องสินสอดอะไรเยอะหรอก เค้าก็ว่าโอเคร เดียวคุยกับแม่ให้ เราก็โอเครจนผ่านไป เรื่องก็ยังเงียบ เราก็ไม่อยากเซ้าซี้  จนตอนนี้ลูกคลอดแล้วคลานได้แล้ว จะพาลูกกลับบ้านเราคะ เราก็เลยถามว่าเมื่อไหร่จะมาผูกแขน ไม่ต้องเอาเงินหรอก ผูกให้เป็นหน้าเป็นตาฝั้งบ้านเราหน่อย สงสารแม่ เราก็อาย🥲 เขาก็บอกจะคุยกับแม่เขา เราควรรอ หรือไปคุยกับแม่เขาเลยดีไหมคะ เราอยากผูกแขน  ให้เป็นว่าได้เป็นเมียตบเมียแต่ง ไม่ต้องมีสินสอดอะไรเยอะหรอก เพราะบ้านเราไม่ถือเรื่องเงินคะ แต่บ้านเราคนอีสานเขาถือเรื่องผูกข้อต่อแขนมากๆเลย เราหนักใจตรงที่ว่าเขาจะไม่มาผูกแขนเราจริงๆหรอ ความคิดเรา การผูกแขนก็เหมือนขออขมาฝั่งครอบครัวเราอะคะ ที่ทำผิดพลาดเรื่องท้องอะไรงี้  หนักใจคะ อยากพาลูกกลับบ้าน แม่ก็ไม่ยอมให้กลับ ถ้าสามีไม่มาผูกแขน แกบอกกลัวผิดผี

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่