เรียนสถาปัตยกรรมจะต่อปวส.หรือมหาลัยดีคะ

กระทู้คำถาม
คือตอนนี้เราอยู่ปวช.1ค่ะเราไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับสายอาชีพเท่าไหร่ เราอยากรู้ว่าเราจะต่อปวส.ที่วิลัยหรือไปต่อมหาลัยดีคะ คือพี่ปวส.ที่วิลัยเขาบอกว่าให้ต่อปวส.นี่แหละดีแล้ว(พี่เขาเรียนชั่งกลนะคะ)แต่เพื่อนที่เก่งๆเขาบอกว่าไปต่อมหาลัยอ่ะดีเพราะจะได้มีงานทำที่มีเงินเดือนดีกว่าปวส. เราเลยคิดหนักมากกดดันจากครอบครัวด้วย แล้วก็กลัวคุณแม่จะเสียเงินเยอะจนส่งไม่ไหวถ้าไปมหาลัย แต่เราอยากจบมาแล้วได้งานทำที่ดีมีเงินเดือนเยอะอ่ะค่ะ เราจะไปทางไหนดีคะ? คือเราหาถามมาหลายคนแล้วเหมือนกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่