ปัญหาการใช้ไวไฟแบบพกพา(Pocket wifi)

กระทู้คำถาม
จากการใช้งาน Pocket wifi ที่ผ่านมามีใครประสพปัญหาแบบผมไหม ผมได้ซื้อ Pocket wifi มาในราคา1000ต้นๆพร้อมซิมรายเดือนแบบ Unlimit 10Mb จาก AIS ซึ่งช่วงเดือนแรกๆใช้ดีมาก ดีจนน่าเหลือเชื่อ10เต็ม10ตลอด เล่นเกมไม่ปิง ดูหนังฟังเพลงดูซีรี่ไม่กระตุก แต่พอนานๆไปหลังๆเริ่มช้า วิ่งไม่เต็ม บางครั้ง1เม็ก2เม็ก หนักสุดวิ่งไม่ถึง500K สุดๆคือ100B ตัวรับสัญญาณผมใช้แบบทั่วไปรับได้สูงสุด 100เม็ก จึงตัดสินใจแจ้งปัญหาให้ทาง AIS ดูให้ผ่านไปสักพักไม่มีอะไรคืบหน้า จึงแจ้งไปอีกรอบ สุดท้ายเหมือนเดิม เลยตัดสินใจย้ายมาใช้ทรูแบบ30Mbไปเลย ผลคือของทรูก็ไม่ต่างกันวิ่งแค่1-2เม็ก(ใหม่ๆวันแรกๆวิ่ง10-15เม็กโหลดหนังแปปๆเสร็จ)จึงอยากรู้ว่าที่เพื่อนๆใช้ ใช้แบบไหนกัน จะได้ตัดสินใจเปลี่ยนตัวปล่อยไวไฟไปเลย
หรือเพราะเครือข่ายครับ เห็นช่วงนี้มีข่าวว่ามีปัญหาทุกค่ายเลย

ปล.เนื่องจากทางที่พักมี Wifi ให้เช่า(512Kb 250บาท30วัน)จึงไม่อนุญาติให้ติดตั้งจากภายนอก เรื่องงบไม่ติดปัญหาครับ ขอแค่เสถียรๆพอ
รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่