สงสัยว่าจิ้งจกกินปลาค่ะ ทำยังไงดีคะ

กระทู้คำถาม
คือวันนั้นเราก็ให้อาหารปลาปกติค่ะแล้วก้แยกตัวออกมาหาของแล้วค่อยกลับเข้าห้อง พอกลับมาก็มาดูที่ตู้ปลาว่าปลาเป็นยังไงบ้าง แล้วก็เจอจิ้งจกกาะอยู่ในตู้ปลาค่ะ
ก็เลยเปิดฝาตู้ออกจิ้งจกก็จะออกมาแล้วค่ะเราเลยหันไปหาอะไรมาจับมันพอหันกลับมาก็ได้ยินเสียงน้ำแล้วตัวมันก็ไปอีกฝั่งของตู้แล้วค่ะ  หลังจากนั้นนางก้ออกจากตู้ไป ทีนี้เลยมาสังเกตปลาในตู้ก็เห็นว่ามันก็หายไปนะ (ก่อนหน้านั้นไม่ค่อยสังเกตว่าปลามีกี่ตัว) ปกติมันเยอะกว่านี้ค่ะ  คือก่อนหน้านี้ก็มันก็มาดูปลาในตู้เราด้วยค่ะแต่แค่มันอยู่ข้างนอก ก็เลยคิดว่านางนี่แหละที่ทำปลาฉันหายไป

จะทำยังไงดีคะ ให้จิ้งจกไม่มากินปลาเรา คือเราสงสัยว่ามันกินเข้าไปอ่ะคะ  อยากให้ป้องกันแบบตลอดเวลาค่ะ เพราะเราวางตู้ปลาไว้ที่ห้องทำงาน บางวันแค่ให้อาหารแล้วก็ไม่ได้มาเลยค่ะ  

ปล.เราเลี้ยงมาหางนกยูงบ้านค่ะ แต่ไม่ได้ใส่พวกเครื่องกรองน้ำ หรือ ที่ปั๊มออกซิเจนค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่