เเทนที่หนูจะได้มีความสุขเเบบครอบครัวสุขสันต์

ค่ะ ก็สำหรับคนที่ไม่เคยอ่านกระทู้หนูมาก่อน หนูขอบอกก่อนว่า มีเด็กหลังบ้านคนนึง ชื่อสมมุติว่าฟิว เป็นเด็กชายอายุ7ขวบ เป็นเด็กนิสัยไม่ดีมากๆ เล่นพิเรนทร์ พูดหยาบ+นอนดึกเพราะคิดว่าทำเเล้วเท่ห์ ถ้าอยากรู้ว่าไม่ดียังไงเเบบใส่รายระเอียดก็ไปอ่านกระทู้เก่าหนูได้เลยค่ะ เเละเเม่หนูเป็นคนชอบบังคับให้หนูเรียนพิเศษ จนบางทีก็กินเวลาที่สำคัญๆของหนูไปเลย บางทีหนูกำลังจะมีช่วงเวลาที่มีความสุขมากๆ เเต่ก็ดันมาติดเรียนพิเศษออนไลน์ ทำให้หนูพลาดเวลานั้นไปเลย

ปกติหนูเป็นคนชอบไปบ้านญาติคนนึง ชื่อมุก (ญ.)หนูขอเรียกว่าพี่มุกไปเลยนะคะ พี่มุกเป็นเเฟนของลูกพี่ลูกน้องหนู เขาเเต่งงานเเล้ว มีลูกชายคนนึงชื่อธาร ปัจจุบันน้องน่ารักมาก อายุ8เดือน หนูรักน้องธารมากกกกก พี่มุกเป็นคนทัศนคติดีมากๆ เรียนเก่ง บ้านรวยมาก เรียกว่าชีวิตดีเลยละค่ะ บ้านเขามีเเม่บ้านอยู่ เเม่บ้านใจดีมากก เข้ากับหนูได้ดีมาก เราสนิทกันมากๆ เเต่ตอนนี้เขาพึ่งลาออกไปเเล้ว เข้าเรื่องเลยนะคะ เมื่อคืนหนูนอนบ้านพี่มุกค่ะ พอวันนี้ เเม่ก็จะมารับค่ะ ประมาณ17:00ของวันนี้ หนูกำลังจะเข็นรถเข็นไปเดินเล่นกับน้องธาร พอออกจากบ้านมา ไม่ทันเข็น เเม่หนูขับรถมาถึงพอดี เเล้วบอกว่าหนูมีเรียนพิเศษออนไลน์ ทำให้หนูไม่ได้ใช้เวลาร่วมกับน้องธาร จึงต้องเข้าบ้านพี่มุกไปเรียนพิเศษอยู่ชั้น2ของบ้าน ระหว่างเรียน หนูไม่มีความตั้งใจเลยค่ะ ร้องไห้อย่างเดียว เพราะเสียใจที่หนูกำลังเรียนพิเศษเกือบ2ชั่วโมง  หนูนึกย้อนไปตอนที่ยังมีเเม่บ้านคนนั้น เขามักจะปลอบใจหนู เเละอยู่เป็นเพื่อน เเต่ตอนนี้เขาไม่อยู่เเล้ว หนูอยู่คนเดียวเเล้ว ในขณะที่ทุกคนมีความสุขกันอยู่ชั้น1 จากนั้น หนูได้ยินเสียงฟิวอยู่ชั้นล่าง กำลังเล่นกับน้องสาวหนูอยู่(หนูมีน้อง เเละฟิวกับน้องหนูมันสนิทกันมากๆๆๆ) ตอนนั้นหนูพยายามคิดว่าเป็นเด็กคนอื่น เพราะฟิวมันทำลายชีวิตหนูไว้เยอะ พอเรียนเสร็จ หนูไม่กล้าลงไปชั้นล่าง เพราะกลัวว่าจะเป็นฟิว เลยอยู่ชั้น2ประมาณชั่วโมงนึงได้ ก็คือเล่นทรศ.ไปเรื่อยๆ สักพัก หนูอยากเล่นกับน้องธารที่อยู่ชั้นล่าง เลยโทรหาเเม่ บอกว่าเรียนเสร็จมาชม.1เเล้ว เเม่ก็ขึ้นมา เเล้วบอกว่า ทำไมไม่บอกตั้งเเต่เเรก เพราะทุกคนรอหนูอยู่ เตรียมกลับบ้าน หนูก็ไม่ได้พูดอะไร พอลงไปเท่านั้นเเหละ หนูเห็นฟิวอยู่จริงๆด้วย หนูก็นั่งเก้าอี้เเถวนั้น เเล้วพยายามกลั้นน้ำตา เเบบ พยายามมากๆ (ต้องบอกก่อนว่า ปกติเวลาหนูกลั้นน้ำตา หรือพยายามไม่ร้องไห้ หนูจะอ้าปากหรือพูดไม่ได้เลย เพราะถ้าอ้าปากเเม้เเต่นิดเดียว หนูจะร้องไห้โดยห้ามตัวเองไม่ได้เลย) ตอนนั้นคนอื่นก็ถามว่า หนูเป็นอะไร ทำไมดูเศร้า หนูก็ตอบไม่ได้ เพราะไม่กล้าอ้าปาก ก็ได้เเต่ส่ายหน้าไม่ก็พยักหน้าอย่างเดียวค่ะ พอทุกคนถามมากขึ้น หนูก็กลั้นน้ำตาไม่ไหว เลยรีบเก็บของเดินออกนอกบ้านเเบบไม่สวัสดีลาใครเลยค่ะ หนูรู้ว่าหนูเสียมารยาทมากๆ เเต่ตอนนั้นคือไม่ไหวเเล้ว พอพ้นสายตาทุกคน หนูก็ไปยืนร้องไห้อยู่เเถวรถ ตอนนั้นคือพยายามไม่ร้องเยอะ เดี๋ยวคนมาเห็น พอทุกคนขนของเตรียมกลับบ้านตามมา หนูก็เช็ดน้ำตา เเล้วเเกล้งทำเป็นขึ้นรถไปนานเเล้ว จากนั้นก็มีญาติคนนึง มาเปิดประตูรถถามหนูว่าเป็นอะไร หนูอยากตอบนะ เเต่ตอบไม่ได้ ไม่งั้นร้องไห้เเน่ หนูเลยได้เเต่พยายามปิดประตูรถ เพื่อเลี้ยงคำถาม (อาจงงว่าทำไมคนอื่นไม่เห็นหนูตาเเดงบ้าง เพราะหนูเอาผมบังหน้าไว้ค่ะ555) เขาก็พยายามถาม สักพักหนูก็ปิดประตูรถได้ จากนั้นฟิว น้องสาว เเม่ ยาย ก็ขึ้นรถมา เตรียมออกรถกลับบ้าน ตอนนั้นเเม่ก็ด่าหนู ว่าทำไมทำตัวไร้มารยาทเเบบนี้ คราวหน้าจะไม่ให้มานอนเเล้ว ตอนนั้นหนูกลัวมาก เพราะถ้าหนูไม่ได้มาอีก เท่ากับว่าความสุขครึ่งชีวิตของหนูหายไปต่อหน้าต่อตาเลยค่ะ เเต่ก็พูดอะไรไม่ได้ จะร้องไห้ หรือถ้าพูดได้ก็โดนด่ามากกว่าเดิม หนูก็เงียบเเล้วเเกล้งหลับ เเม่หนูก็พยายามถาม (ความจริงก็ไม่ได้ถามหรอกค่ะ ตะคอกเลยล่ะ) หนูก็เเกล้งหลับต่อ เพราะไม่อยากร้องไห้ สักพักเเม่ก็ขับรถไป พอถึงบ้าน หนูก็ยังคงเเกล้งหลับต่อไป พอน้องสาวหนูปลุก หนูก็เเกล้งทำเป็นไม่ตื่น จากนั้นเเม่หนูเลยมาปลุก เเต่วิธีปลุกของเเม่คือ เเม่ตีแขนหนูเเรงๆ เเบบว่า เจ็บมากเลยค่ะ เเล้วพูดเเบบอารมณ์เสียว่า “ตื่นได้เเล้ว!” หนูก็เเกล้งงัวเงียพร้อมผมบังหน้าต่อไป พอลงจากรถ เเล้วเข้าบ้าน อย่างเเรกที่หนูทำคือส่องกระจกเลยค่ะ ตอนนั้นคือสภาพไม่ต่างจากคนข้างถนน ตาเเดงมาก หน้าเเดง น้ำตาคลอ ผมยุ่ง จากนั้นขึ้นห้อง เรื่องก็มีเเค่นี้เเหละค่ะ

ที่หนูอยากรู้คือ ทั้งหมดนี้หนูผิดจริงๆใช่ไหม หนูต้องบอกก่อนนะว่าสุดท้ายหนูก็สวัสดีลาญาติๆอยู่ดี เพราะลืมของไว้ในบ้านเขา เลยเดินเข้าไปหยิบ พร้อมสวัสดีลาทุกคนเเบบผมปิดหน้า เเต่เเม่ก็ยังคิดว่าหนูไร้มารยาทอยู่ดี หนูควรบอกความจริงเเม่ยังไงดีคะ ปกติฟิวมันเป็นคนไม่เกรงใจใคร เอาความสุขตัวเองเป็นหลัก ทำให้มันชอบมากับน้องสาวหนู เเม่หนูก็ดันอนุญาตซะทุกครั้ง เห้อ นอกจากวันนี้จะเสียเวลาความสุขไปเเล้ว ยังต้องเจอกับฟิวอีก หนูบอกเเม่ยังไงดีคะ เเม่หนูอ่ะรู้อยู่เเล้วว่าฟิวมันนิสัยเเย่ เเต่ก็ยังพามา เพราะกลัวน้องสาวหนูเหงาค่ะ ปล.อาจมีเขียนผิดก็ต้องขออภัยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่