จะทำยังไงกับแมวที่ตื้อจะเข้าบ้าน

กระทู้คำถาม
เราเพิ่งย้ายเข้าไปอยู่ในหมู่บ้านนี้ไม่นานเท่าไหร่หมู่บ้านนี้มีแมวเยอะมากค่ะเรารับเลี้ยงไว้ 1 ตัว เพราะเราคิดว่ามันมีค่าใช้จ่ายเยอะค่ะเราพาไปหาหมอฉีดยาฉีดวัคซีนต่างๆถ้าเลี้ยงอีกตัวก็คงไม่ไหวค่ะ แต่มีตัวนึงที่มันเคยอยู่ด้วยกันพยายามตื๊อขอเข้าบ้านเราให้อาหารนอกบ้านสำหรับเขาแล้วทุกวันเช้าเย็นนะคะเขามีบ้านที่พำนักอยู่แล้วอยู่ฝั่งตรงข้ามแต่เจ้าของบ้านก็คงไม่ได้ให้เข้าบ้านมันเลยพยายามตื๊อจะเข้าบ้านเราแล้วเห็นว่าแมวที่เรารับเลี้ยงไว้อยู่ในบ้านด้วยก็เลยมาตื๊อทุกวันเลยค่ะมองออกไปก็เจอแต่ภาพนี้รู้สึกหดหู่จังเลยค่ะไม่รู้จะทำยังไงดีใครมีคำแนะนำดีๆบ้างไหมคะ
แล้วอีกเรื่องนึงการที่มันมานั่งตื๊ออยู่ที่ประตูก็ทำให้แมวที่เราเลี้ยงไว้กระวนกระวายอยากออกไปด้วยทั้งที่เราจะตั้งใจจะเลี้ยงแมวแบบระบบปิดไม่ให้ออกไปนอกบ้านแล้วค่ะเพราะเคยออกไปก็โดนกัดมา😢😢
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่