คนที่เงินเดือน 15,000 บาท เค้าอยู่ได้ยังไง

อันนี้หมายถึงในกทมนะคะ คนที่เงินเดือน 15,000 บาทมันเหมาะสมแล้วเหรอคะกับค่าครองชีพแบบทุกวันนี้ เราเงินเดือน 30,000 (ไม่เยอะเลยถ้าเทียบกับอายุ) เราว่ามันยังไม่พอเลย ไหนจะค่าเช่าคอนโด ค่าเดินทาง ค่าประกัน ค่าหาหมอ ค่ากินและอื่นๆ คือมันแน่นไปหมดเลยค่ะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 19
คุณก็ลองใช้ชีวิตแบบคนเงินเดือน ๑๕,๐๐๐
มันก็อยู่ได้เอง

ผมนี่สงสัยว่าคนพันทิปนี่ มีแต่เงินเดือนเรือนแสนกันหรืออย่างไร

คนส่วนใหญ่ในประเทศ เขาก็ไม่ได้มีรายได้มากกันทั้งนั้น

มันไม่ใช่เรื่องจะน่าสงสัยอะไร นอกจากจะมาตาใสเหยียดชาวบ้าน ว่าตูข้ามีเงินเดือนตั้งขนาดนี้ ยังอยู่ลำบาก พวกเอ็งอยู่กันได้ยังไง กระจ๊อก...กระจอก!!!
ความคิดเห็นที่ 14
ลุง รปภ ที่ตึกเราเงินเดือน(หลังหักแล้ว) ประมาณ 11000 - 12000

เค้าเก็บเงินซื้อที่ที่บ้านสุโขทัยได้นะ ถามว่าลุงทำไง ลุงแกไม่เคยขาดงาน ห่อข้าวมากิน (เมียทำ แล้วใส่กล่องให้เมีย ตัวแก และลูก แกเคยแบ่งกับข้าวให้เรากินด้วยหล่ะ อร่อยดีนะ 5555) เช่าห้องแถวราคาไม่แพงอยู่กับญาติ ๆ (ส่วนใหญ่ก็ทำอาชีพ รปภ กับ แม่บ้าน) ไม่เล่นพนัน (มีเล่นหวยนิดหน่อย) ไม่กินเหล้า สูบบุหรี่ และไม่ได้ดูอดอยากเหมือนที่เราจิตนาการ

ถามว่าอยู่ได้ยังไง มันแล้วแต่คนนะ เค้าก็อยู่ได้ตามสภาพ เพราะในขณะที่ รปภ คนอื่นที่เงินเดือนเท่ากัน ก็เป็นหนี้เป็นสินกันเยอะเช่นกันค่ะ
ความคิดเห็นที่ 10
อยู่ได้ครับ 10k ก็อยู่ใน 5k ก็อยู่ได้ ใคร ๆ ก็สามารถพูดได้ว่าอยู่ได้ครับ

แต่ คุณภาพชีวิตเรามันต้องต่ำตมขนาดนี้เลยหรอ ต้องใช้ชีวิตเหมือนประเทศอด ๆ อยาก ๆ แบบประเทศยากจนขนาดนั้นเลยหรือ

คหสต. 15k ผมว่าแทบทำอะไรไม่ได้เลยนะครับถ้าไม่มีบ้านอยู่ต้องเช่าหอ
ความคิดเห็นที่ 4
น้อยกว่า 15000 เขาก็อยู่ได้ครับ แต่แลกกับคุณภาพชีวิตที่อัตคัต   หรือแลกกับการไม่มีการเปิดหูเปิดตาทองเที่ยว จำนวนเงินเก็บที่มีน้อยหรือไม่มีเลย ยิ่งคนที่มีหนี้ จะหนักกว่า พูดง่ายๆคือต้องใช้วันชนวันครับ
ความคิดเห็นที่ 24
ตอนผมเงินเดือนหมื่นห้า ผมก็อยู่ได้นะครับ อยู่ได้แบบไม่เดือดร้อนด้วย
เช่าห้องเดือนละ 4,000 มั้งตอนนั้น ค่าเดินทางไปกลับวันละ 60 บาท เพราะหอใกล้ที่ทำงาน
กินข้าวร้านข้างหอ จานละ 40-50 บาท ก็อยู่ได้นะครับ
มีตังค์เหลือเก็บไว้ไปเที่ยวประเทศใกล้ๆเช่น ลาว พม่า มาเลเซีย สิงคโปร์ ฯลฯ ปีละครั้ง

คุณดันเอาเงื่อนไขชีวิตที่คุณใช้ทุกวันนี้ไปเทียบว่าถ้าได้หมื่นห้าคงไม่พอ
แต่คนที่เค้าได้หมื่นห้าอ่ะ เค้าจะหาวิธีอยู่กับเงินหมื่นห้าจนได้แหละครับ
เพราะคนได้หมื่นห้าคงไม่เช่าคอนโดเดือนละ 8-9 พันหรอก ก็คงเป็นอพาร์ตเม้นท์ 2-4 พันนี่แหละ
เดินทางประจำก็อาจจะเป็นวินมอไซค์ หรือรถเมล์ แทนที่จะเป็นรถไฟฟ้าหรือแท็กซี่
และแทนที่จะเช่าห้องไกลๆ ก็เลือกอยู่ใกล้ที่ทำงานหน่อย จะได้ประหยัดค่าเดินทาง
พวกนี้มันคือสิ่งที่มันต่างจากที่คุณเป็นอยู่ตอนนี้ ถ้าคิดย้อนกลับไปอาจจะรู้สึกลำบาก เพราะชินกับชีวิตปัจจุบันไปแล้ว
แต่ ณ ตอนนั้น ผมก็ไม่ได้รู้สึกลำบากอะไรนะ ก็ใช้ชีวิตปกติ

ทุกวันนี้ผมจ่ายค่าบัตรเครดิตเดือนละเกือบสองหมื่น ยังคิดอยู่เลยว่าทำไมเมื่อก่อนอยู่ได้วะ
มันคือค่าความสะดวกสบายที่มันเพิ่มขึ้นแหละ แต่ก็ไม่ได้หมายถึงว่าตอนหมื่นห้าผมลำบาก
แค่จะบอกว่า ผมเลือกใช้ชีวิตตามฐานรายได้ที่ผมได้รับในแต่ละเดือนมากกว่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่