อยากช่วยในการรักษาตัวของแม่ ใครพอจะแนะนำขั้นตอนในการช่วยแม่ได้บ้างคะ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆ ก่อนอื่นเราขอเล่าย้อนกลับไปก่อนนะคะ

แม่เราแข็งแรงค่ะ ตรวจประจำปีตลอด และได้มีการหนาวๆสั่นๆประมาณเดือน ตุลาคม 2564 หลังจากการฉีดวัคซีนได้ประมาณ 1 เดือน ก็ได้ซื้อยาทานกินเองค่ะ หลังจากนั้นหายค่ะแต่มาปวดช่วงสะโพกแทนก็ไปหาหมอที่คลีนิคและก็ได้ยามาทานและอีก1สัปดาห์ หมอก็นัดไปตรวจแต่อาการไม่หายเขาเลยแนะนำไปหาหมอที่โรงพยาบาลประจำจังหวัด ก็จะไปในวันจันทร์ แต่ในวันอาทิตย์แม่ได้มีอาการแน่นหน้าอกหายใจไม่ออกเลยนำตัวไปส่งโรงพยาบาลประจำอำเภอค่ะ และทางโรงพยาบาลก็ได้ขอนำแม่เราไปที่โรงพยาบาลประจำจังหวัด หลังจากนั้นก็ได้รับการรักษาตามระบบของโรงพยาบาลแต่เราได้ขอแพทย์ว่าจะส่งตัวแม่ไปรักษาตัวที่ โรงพยาบาลศิริราช แต่แพทย์ประจำจังหวัดกลับบ้านว่า "มีเส้นสายหรือเปล่า? แพทย์ที่นี้ก็เก่งรักษาได้เหมือนกัน" ทางเราก็ยังเชื่อถือในการรักษาค่ะ จนแม่ได้กลับมารักษาตัวที่บ้าน และวันที่ 13 มกราคม 2565 แพทย์ได้นัดให้แม่ไปตรวจ และในวันนั้นขณะรอตรวจแม่ก็มีอาการวูมไปค่ะ ต้องปั๊มหัวใจเข้าห้อง ICU จากนั้นก็ได้ออกมาอยู่ห้องผู้ป่วยรวมค่ะ และในวันที่ 21 มกราคม 2565 มีแพทย์คนหนึ่งมาตรวจและบอกกับพี่สาวเราและแม่ว่า "เป็นหนักนะ จะตายเมื่อไหร่ก็ได้ แต่วันจันทร์อาจจะให้กลับไปรักษาตัวที่บ้าน แต่ไม่รู้จะอยู่ถึงไหม?" จึงได้โทรปรึกษาคลีนิคนอกเวลาของโรงพยาบาลศิริราช ก็คือต้องส่งแฟกซ์เอกสารผู้ป่วยมาก่อนแล้วทางโรงพยาบาลจะพิจารณาในการรับการรักษา เพิ่มเติมนะคะแม่มีสิทธิ์เบิกตรงจากกรมบัญชีกลางค่ะ อาการของแม่คือภาวะน้ำท่วมปอด,ลิ้นหัวใจรั่วหายที่ ใครพอจะแนะนำวิธีการส่งตัวรึการดำเนินยังไงให้ได้เร็วๆบ้างคะ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่