จนถึงวันนี้มีใครที่ยังไม่ฉีดวัคซีนโควิดแล้วยังรอดจากโควิดมาได้บ้าง คุยกันหน่อยคุณรอดเพราะอะไร

ผมก็น่าจะเป็นหนึ่งคนที่รอด ผมตรวจหาเชื้อมา ๒ ครั้ง แต่นานมากแล้ว ที่ผ่านมาก็ไม่มีอาการ แม้จะเป็นไข้หวัดเล็กน้อยก็ไม่มี และผมพึ่งได้ฉีดวัคซีนของโมเดอร์นาที่จองไว้เมื่อ ๓ วันที่แล้ว เหตุผลที่ผมรอดผมวิเคราะห์ได้ดังนี้ 

๑ ผมป้องกันตัวพอสมควร มีสเปรย์ติดตัวตลอด ฉีดก่อนกินข้าว ล้างมือบ่อยมาก ใส่แมสเกือบตลอดแม้จะอยู่กับครอบครัว จะถอดเฉพาะกินข้าว

๒ เวลาที่อยู่กับครอบครัว ผมก็ใส่แมสตลอด แยกข้าวไปกินคนเดียว ตั้งแต่มีโควิดก็ไม่กินข้าวร่วมกับครอบครัว แต่ก็มีโอกาสสำคัญที่ไปกินข้าวนอกบ้านช่วงที่ระบาดน้อยลง ก็กินข้าวร่วมกันยอมรับความเสี่ยงเอา  ครอบครัวผมไม่มีใครติดโควิดเลยเหมือนกัน มีญาติสนิท ๒ คนเท่านั้นที่ติดโควิด

๓ ผมค่อนข้างใช้ชีวิตตามปกติ เวลาผ่อนคลายกิจกรรมทางสังคมผมก็ทำกิจกรรมตามปกติ ไปเที่ยว ไปร้านอาหาร ไปเทศกาลดนตรี ไปร้านเหล้า ไปดูหนัง ผมไปหมด แต่ผมค่อนข้างใช้ชีวิตคนเดียวคือถ้าไปก็จะนั่งคนเดียว กินข้าวกินเหล้าก็ไม่ค่อยได้คุยกับใคร ผมใส่แมสตลอด จะถอดเฉพาะตอนดื่มกับกิน หรือตอนไปเที่ยวกับเพื่อนผมก็จะปฏิบัติแบบนี้ ถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็รับความเสี่ยงเอา แต่โชคดีเพื่อนผมก็ไม่มีใครติดโควิดเหมือนกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่