สอบถามเกี่ยวกับการคิดดอกเบี้ยบัตรเครดิตครับ

กระทู้คำถาม
เหตุการณ์สมมุตินะครับ
วันที่ 1 ม.ค. เรามีการใช้บัตรเครดิต 10,000 บาท
บัตรตัดรอบบิลวันที่ 30 ของทุกเดือน ครบกำหนดวันที่ 15 ก.พ. ซึ่งมีการชำระขั้นต่ำ 10% = 1,000 บาท
ดอกเบี้ย จะคิดจากวันที่ใช้คือ 1 ม.ค. - 30 ม.ค. และยอดคงเหลือ ณ วันที่ชำระ จนถึงวันที่ตัดรอบบิลถัดไป ซึ่งยอดคงค้างจะเท่ากับ 9,000 + ดอกเบี้ย
แต่ถ้า ในช่วงวันที่ 10 ก.พ เรามีการใช้บัตรเพิ่มเติม 1,000 บาท ตัดรอบบิล สิ้นเดือน ก็จะเป็นยอด 9000+ดอกเบี้ย+ยอดที่ใช้เพิ่มเติม 1,000 บาท ยอดขั้นต่ำ 10% ประมาณ 1,100 บาท 

อยากทราบว่า ยอดที่เราใช้จ่ายเพิ่มเติม ณ วันที่ 10 ก.พ. จะถูกคิดดอกเบี้ยเลย ณ วันที่เราทำรายการเลยไหมครับ หรือยอดนั้นก็ยังมีระยะปลอดดอกเบี้ยอยู่ตามปกติ

แล้วสมมุติว่า เรามีการชำระ 3,000 อยากทราบว่าเงิน 3,000 ที่เราชำระไปในรอบบิลนี้ จะไปตัดในส่วนไหนบ้างครับ
คือ
1. เข้าไปตัดยอดขั้นต่ำที่ต้องชำระ 1,100 และตัดยอดที่เราใช้เพิ่มเติม 1,000 บาท ส่วนที่เหลือตัดต้นที่เหลือ แล้วคิดดอกต่อจากยอดคงค้างที่เหลือ แล้ว  "เงินที่เราใช้จ่ายเพิ่มเติม ณ วันที่ 10 ก.พ ถึงวันที่ตัดรอบบิลถัดไป ไม่มีการคิดดอกเบี้ยในยอดดังกล่าว"  หรือว่า

2. เงินที่เราชำระไป จะเข้าไปตัดขั้นต่ำและต้นเก่าที่ค้างชำระก่อน และ  "ยอดที่เราใช้จ่ายเพิ่มเติม ณ วันที่ 10. ก.พ จะถูกคิดดอกตั้งแต่วันที่เราใช้จ่าย โดยปริยาย เนื่องจากเรามีการค้างชำระอยู่ก่อนหน้า ระยะปลอดดอกเบี้ยของบัตรเครดิตก็จะไม่มีอีกต่อไป สำหรับยอดใช้จ่ายทั้งหมดที่เกิดขึ้น ในกรณีที่เรามีการชำระขั้นต่ำมาก่อน" 

รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ 
ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่