สอบถามเกี่ยวกับฉีดวัคซีนโควิด ร่างกายตัวเล็กเหมือนเด็ก แต่อายุ 26 ควรฉีดไหม ?

เกริ่นก่อนว่าคือเราเองค่ะ เราอายุ 26 ปี ส่วนสูง 131 ซม.
นํ้าหนักปัจจุบัน 29 กก. ร่างกายคือเด็กหมดเลยค่า เราไม่มีประจำเดือนด้วย
เพราะร่างกายตัวเล็กค่า แต่ไม่แคะนะคะ แขนขายาวปกติ แต่ว่าส่วนสูงขยับทีละนิด
ปัญหาอยู่ที่เราจะควรไปฉีดวัคซีนไหมค่ะ วัคซีนโควิด ของ ไฟเซอร์ หรือโมเดอร์น่า
ทางบ้านก็อยากให้ฉีดค่า แต่เราเห็นว่าร่างกายตัวเองเหมือนเด็ก ติดตามข่าวมา
ไฟเซอร์ก็ฉีดให้เด็ก 12 ปีขึ้นไป ซึ่งเราไม่รู้ว่าร่างกายเราเด็กช่วงไหนเลย แต่อายุกับความคิด
เรา 26 ปีแล้ว สอบถามคุณหมอเขาแนะนำให้ไปตรวจ แต่เราไม่ได้ไปเลย เพราะเราก็ไม่ได้มี
ค่าตรวจร่างกายขนาดนั้น เลยอยากทราบว่าควรรับวัคซีนดีไหม??
เราก็กลัวผลกระทบกับร่างกายของตัวเองค่ะ 
ใครมีเคสประมาณนี้แนะนำทีนะคะ ขอบคุณค่ะ 🥺✌🏻🙏🏼
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่