Test & go ตอนขาเข้าไทย เสียเงินทั้งหมดเท่าไหร่ครับ

ค่าโรงแรม ค่าตรวจหาเชื้อโควิด ฯลฯ รวมกันแล้วประมาณกี่บาทครับ

แล้วก่อนบินไปต่างประเทศ เสียค่าตรวจหาเชื้อโควิดอีกกี่บาทครับ 

ขอบคุณครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
ผมเข้ามาล่าสุดกลางเดือน ม.ค. ที่ผ่านมา

ก่อนมาก็ลุ้นว่าจะได้เข้าไหม เพราะมีข่าวก่อนหน้านี้ที่ให้ใช้แค่ถึง 10 ม.ค. เท่านั้น!

ค่าใช้จ่ายเลย
1. RT-PCR Test ก่อนบิน ราคาประมาณ €60 - €100
2. ค่าที่พัก Test and Go ราคาผมจองแบบด่วนมากตอนนั้นเพราะรีบลงทะเบียนก่อน 3 ชั่วโมงที่ระบบ Test and Go จะปิด  จากที่ว่าจะจองราคาถูกๆไม่เกิน 4000 บาท  กลายเป็นว่าจองผ่าน Hilton เพราะจองเสร็จได้ใบยืนยันและอัพโหลดขอ Test and Go ได้  เลือกถูกสุด ได้ราคา 7000กว่าบาท!

แบบ Test and Go ใหม่ ถ้าเป็นแบบนี้อยู่ ก็ไม่กลับครับถ้าไม่มีเหตุจำเป็น
รอให้เปลี่ยนจาก PCR Test เป็น Antigen Test ก่อนครับ ถ้ารัฐบาลจริงใจอยากเพ่ิ่มนักท่องเที่ยว ควรเลือกแบบ ATK นะครับ เพราะถูกกว่า และสามารถตรวจได้ง่ายกว่า รู้ผลไว มันใช้ได้ในเชิงปฏิบัติสำหรับแบบ Test and GO ครับ  คุณจะตรวจทุกๆ 2-5 วันยังได้เลยนะครับ

ถ้าตรวจ PCR Test ก่อนขึ้นเครื่องมาแล้ว ควรจะตรวจแค่ ATK พอสำหรับเมืองไทยแต่ตรวจบ่อยๆได้เพราะรู้ผลไวกว่า หรือ ตรวจ ATK ก่อนบินแล้วมาตรวจ PCR Test รอบแรกตอนเข้าประเทศ แล้วหลังจากนั้นก็ตรวจ AKT ทุกๆ 2-3 วันก็ยังดีนะครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ จากที่ได้ไปตรวจ PCR Test ฟรีที่ได้จากรัฐที่ให้ไปตรวจโครงการ Test and Go ผมเลือกไปตรวจโรงพยาบาลรัฐใกล้บ้าน บอกเลยว่าระบบมั่วสุดๆ ถ้าจะติดผมก็ติดตอนไปตรวจนี่แหละครับ คนเยอะมาก แทบจะไม่เว้นระยะ ตอนตรวจได้ข่าวว่ามีคน AKT บวกไปสามสี่คนแล้วด้วยครับ  

พอครบ 7 วันหมอชนะจะส่งลิงค์ให้อัพโหลดผลตรวจไปเองนะครับ

ผมมองว่าระบบ Test and Go แบบใหม่ ที่บังคับตรวจ PCR Test วันที่ 5 นั้นไม่สมเหตผลทั้งใดๆเลยนะครับ ไม่ว่าจะมองด้านไหนๆก็ไม่เข้าใจตรรกะเลยนะครับ ใครเป็นคนคิดหรอครับ?  เหตุผลเดียวที่พอจะอธิบายได้ก็คือเป็นการเอื้อนายทุน เห็นชัดๆเลยคือโรงพยาบาลเอกชนที่ได้เงินจากค่าตรวจ PCR Test นะครับ!

คุณเอาอะไรมาคิดครับ ปล่อยตัววันที่ 2 3 4 แล้วไปกักตัววันที่ 5 กว่าผลจะออกส่วนมากก็วันรุ่งขึ้น  ถ้าเกิดผลเป็นบวก แล้วที่สถานที่ไปมาระหว่างวันที่ 2 3 4 ละครับ????

รัฐบาลควรจะเลือกแนวทางใดแนวทางหนึ่งนะครับ จะเปิดก็เปิดไปเลยเต็มๆ  หรือ จะปิดก็ปิดไปเลย ไม่ใช่ครึ่งๆกลางๆแบบนี้นะครับ

ตอนนี้เชื้อมันอยู่ในประเทศ ระบาดกันเองในประเทศแล้วนะครับ

ก่อนผมกลับไทย ที่เยอรมันโดยเฉพาะ Bayern เข้มงวดมากครับ ก่อนเข้าต้อง Scan QR Code เช็คการตรวจวัคซีนก่อนนะครับ แล้วบางที่ต้องฉีดครบโดส + ผลเทส ATK ไม่เกิน 24 ชั่วโมงด้วยนะครับ

ตัดกลับมาที่ไทย ไปเดินห้าง มียาม แต่ไม่ตรวจอะไลเลย เดินเข้าร้านก็ไม่มีตรวจ ที่พักโรงแรมก็ไม่มีตรวจ ร้านอาหารก็ไม่ตรวจ ฯลฯ!!!!

ก็ได้แต่คิด ถ้าที่เมืองไทยดำเนินชีวิตอิสระแบบนี้ แล้วคุณจะกีดกันคนที่อยู่ต่างประเทศเข้าไทยเพื่ออะไรกันครับ?
ความคิดเห็นจาก Expert Account
ความคิดเห็นที่ 4
Test &Go ตามข้อกำหนดใหม่
   ต้องพัก 2 คืน และตรวจ RT-PCR 2 ครั้ง ในวันแรกและวันที่ 5 (ตลกมาก)  สรุปต้องจอง 2 วัน ก็ประมาณ 8,000-10,000 บาทครับ
อาจต่ำกว่านี้ก็น่าจะมีครับ รออีก วันสองวัน คงมีให้เข้าไปเลือกหาดูครับ

อ่านแล้วเหมือนจะเข้าใจง่าย เห้อ!!! การสื่อสาร ของรัฐบาลนี้ ........... จำเริญๆๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่