อาการแบบนี้ใช่ไทรอยด์หรือเปล่า?

รู้สึกว่าไม่ได้เจ็บคอขนาดกลืนน้ำแล้วเจ็บ แต่รู้สึกว่ากลืนลำบาก ประมาณว่า กินอะไรลงไป แล้วรู้สึกว่าเหมือนมีอะไรติดคอ มีอะไรคาคออยู่ (อาการแบบนี้ชอบเป็นๆหายๆ)
จะมีความรู้สึกที่เป็นคืออยู่ต่ำกว่าลูกกระเดือกลงมานิดนึงและอยู่ด้านขวา พอลองคล่ำๆคอก็ไม่แน่ใจว่าคอบวมมั้ย 
เพราะคิดมากไปแล้ว ถ้าเราจะสังเกตอะไรก็คิดว่ามันตรงหมดทุกอาการที่ได้ค้นหาข้อมลูมา 

ถ้าหากเราต้องการไปตรวจจะเสียค่าใช้จ่ายเยอะมั้ย เพราะเราไม่มีเงินเยอะมากพอที่จะตรวจหรือรักษา (ยังเป็นนักศึกษาอยู่) 
ถ้าไปโรงพยาบาลตามสิทธิ์ เขารับตรวจมั้ย  
หากถ้าเป็นก็รู้สึกว่ารู้เร็วก็เป็นเรื่องที่ดี

ใครพอทราบช่วยแนะนำทีค่ะ คือเราไม่รู้จริงๆ
หากผิดพลาดอย่างไร ต้องขอโทษด้วย
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่