การกู้ซื้อคอนโด ทำไมกู้ไม่ผ่าน?

เนื่องจากครอบครัวสามีเปิดกิจการแห่งนึงในกรุงเทพ มีจดทะเบียนนิติบุคคล เป็นหลักแหล่งยาวนานมาตั้งแต่ปี2530
รายได้หลักของเราและสามีมาจากคุณพ่อสามี โอนเงินมาให้ทุกเดือน
แต่เนื่องจากเป็นกิจการแบบเล็กๆ มีพนักงานแค่7-8คน จึงโอนเงินให้มาเป็นแบบชื่อคุณพ่อมาให้เราสองคน
พนักงานคนอื่นๆก็เช่นกัน จะเป็นแบบนี้ทุกเดือน เลยทำให้บางเดือนได้วันที่2 บางเดือนได้วันที่10แล้วแต่จังหวะ
เราได้13000 แฟนได้ 25000 แบบนี้ทุกเดือน ไม่มีค่าโอ หรือ ค่าโบนัสก็จะได้เท่าเงินเดือนของทุกเดือนค่ะไม่มีมากกว่านั้น
รายรับหลักเราคือ ทางนี้ และขายของออนไลน์ได้กำไรเเดือนละ 5000++ ส่วนสามีไม่มีรายได้เสริมค่ะ 

ส่วนเรามีประกันสังคมจากที่ทำงานเก่าก็จ่ายเองมาตลอด สามีไม่มี
และหนี้ของเราสองคนก็ไม่มีค่ะ มีแค่ผ่อนมือถือ ไอแพด แค่นั้น บัตรเครดิตไม่เคยจ่ายขั้นต่ำหรือช้า
โดยรวมไม่มีผ่อนรถ หรือผ่อนบ้าน ไม่มีหนี้อะไรเลยค่ะ

แต่ด้วยเนื่องจากเราท้อง เราอยากจะไปอยู่กันเอง เลยมองหาคอนโด ที่มองไว้คือราคา3.4ล้าน
ซึ่งเราว่าเราไหวเพราะเราสองคนไม่มีหนี้ แต่ยื่นกู้ไป 3ธนาคารไม่ผ่านเลยค่ะ
kbank uob scb เค้าบอกว่า กิจการเป็นแบบครอบครัวรายรับไม่มั่นคง

ทางเราก็งงมากทำไมไม่ผ่าน แต่ทางธนาคารKบอกว่า ถ้าคุณพ่อเข้าระบบ จ่ายเงินเดือนผ่านระบบของเค้า
สั้นๆคือจ่ายแบบหักอัตโนมัติผ่านธนาคาร เหมือน ธนาคารจะจัดการให้ ทำเท่านี้ เราก็สามารถกู้ได้
พนักงานอื่นๆก็สามารถกู้เงินได้ แต่เรื่องของเรื่องคือ ยังไม่อยากให้ที่บ้านรู้ค่ะ

เราท้อใจมาก เราอยากได้คอนโดค่ะ แต่ไม่คิดว่าจะยากขนาดนี้
ส่วนธอส เค้าว่าเราก็ได้แค่ 1ล้าน สามีไม่ต้องพูดถึง กู้ไม่ได้เพราะไม่มีประกันสังคม
เราควรทำอย่างไรได้บ้างค่ะ ตอนนี้ห้องแค่2.8ล้านเราก็เอาค่ะ 

พอแนะนำอะไรได้บ้างมั้ยค่ะ 
คือสงสัยว่าทำไมบางคนยังกู้ได้แต่เราไม่ได้ค่ะ?
ขออภัยหากแทคผิดค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 12
อันดับแรกจ่ายภาษีให้ถูกต้องครับไปเจ้าระบบซะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่