โอกาสของอาชีพบัญชี รบกวนแนะนำทีครับ (เด็กจบใหม่)

กระทู้คำถาม
ได้ยินมาว่า
1. ทำสำนักงานบัญชีเพื่อเรียนรู้งานไปก่อนสัก 2-3 ปี ต้องปิดงบให้เป็น เพื่อที่จะ ออกมาหางานสมัครที่ใหม่จะได้อัพเงินเดือนดีกว่า และสามารถรับทำบัญชีควบคู่ไปได้เพราะปิดงบได้ จริงไหมครับ
2. เพิ่มเติม ถ้าอีกมุมงานในบริษัท ทำแค่แผนกบัญชีเจ้าหนี้,ลูกหนี้  การเลื่อนขั้นเป็นอย่างไรครับ  และโอกาสออกไปสมัครงาน อัพเงินเดือนได้ดีไหม 

เปรียบเทียบ และให้ความรู้เพิ่มเติมทีครับ
***** ไม่ได้อยากมาสายผู้สอบครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่