เป็นโจทย์ฟ้องบังคับคดียึดทรัพย์ที่ติดธนาคาร แล้วไม่ได้เงินคืน ได้ด้วยเหรอ ??

กระทู้คำถาม
เจ้าจองกระทู้เครียดมาก หมดเงินจ้างทนาย ค่าทำเนียมต่างๆไปเฉียดสองแสน
ก่อนไปอ่านรายละเอียด - ขอเปิดด้วยคำถามค่ะ
1.เจ้าหน้าที่บังคับคดีใช้เกณฑ์ใดในการประเมินราคาทรัพย์
2.ทรัพย์ ที่ติดจำนองสามารถขายทอดตลาดไปในราคาที่ต่ำกว่าภาระหนี้ ที่มีอยู่ได้หรือไม่
3.ถ้าขายไปในราคาที่ต่ำกว่าภาระหนี้กับธนาคารเดิมแสดงว่า คู่กรณีก็ยังมีภาระหนี้ค้างกับธนาคารต่อไป และเราที่เป็นฝ่ายโจทย์ก็ไม่ได้รับเงินคืนซักบาทเดียว แบบนี้ถูกต้องหรือไม่

รายละเอียดคร่าวๆ
เราเป็นโจทย์ตั้งทนาย ฟ้อง คู่กรณี ศาลพิพากษาจบจนได้หมายแดง ให้คืนเงิน 6xx,xxx บาทรวมดอกเบี้ย บลาๆๆ

จ้างทนายส่งเรื่องบังคับคดี ยึดบ้านคู่กรณี ที่ติดจำนอง จนเมื่อ 5 มกรา 65 ที่ผ่านมา มีการประกาศขายทอดตลาด และถูกขายไปในราคา 460,000 บาท

ก่อนการขายทอดตลาด เราได้รับเอกสารตัวนึง ในนั้นระบุราคาประเมินโดยเจ้าหน้าที่บังคับ คดี 37x,000 บาท (ราคาทรัพย์ไม่น่าจะต่ำขนาดนั้น เป็นทาวด์โฮมสองชั้นหลังมุมในเขตชลบุรี)

ในเอกสารนั้นระบุว่าคู่กรณีเรามีภาระหนี้กับธนาคาร ราวๆ 700,000 บาท
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่