มีประวัติอาชญากรรมสามารถบรรจุเป็นพนักงานของการไฟฟ้านครหลวงได้ไหมครับ

ตามหัวข้อเลยครับ เนื่องจากผมมีประวัติอาชญากรรมจากคดีทหารครับ เนื่องจากวันที่เกณฑ์ผมไม่ได้ไปรายงานตัวว่าผ่อนผัน(ตอนนั้นเรียนอยู่ที่วิทยาลัย ทางวิทยาลัยทำเรื่องผ่อนผันให้ แล้วด้วยความที่คุยกับอาจารย์ที่ทำเรื่องไม่เข้าใจ คิดว่าไม่ต้องไปวันเกณฑ์ )ก็เรียบร้อยครับ มีหนังสือส่งมาที่บ้านให้ไปที่สัสดีอำเภอ อำเภอก็ส่งเรื่งไปที่สถานีตำรวจเพื่อส่งฟ้องตามระเบียบ ก็ขึ้นศาลแขวงจังหวัดนครปฐม ศาลตัดสินให้จำคุก 2 เดือน รอลงอาญา 1 ปี และในปีถัดไปผมก็ถูกให้เป็นทหารโดยอัตโนมัติครับ ปัจจุบันผมพ้นเกณฑ์ทหารมาแล้ว 7 ปี กำลังจะรอสมัครเข้าการไฟฟ้านครหลวง ซึ่งผมกังวลใจเรื่องนี้ เนื่องจากคุณสมบัติผมสมัครมีอยู่ข้อหนึ่งที่ว่า "ไม่เคยได้รับโทษจำคุก โดยคำพิพากษาถึงที่สุดให้จำคุก เว้นแต่เป็นโทษสำหรับความผิดที่ได้กระทำโดยประมาท หรือความผิดลหุโทษ หรือพ้นโทษแล้วเกิน 5 ปี นับถึงวันที่เปิดสมัครวันแรก หรืออยู่ระหว่างต้องคดีอาญาอันมิใช่ความผิดลหุโทษ หรือความผิดอันได้กระทำโดยประมาท" พอมีพี่ๆท่านไหนที่มีประสบการณ์ตรงหรือ พอมีความรูทางด้านนี้ ช่วยให้ความกระจ่างเรื่องนี้ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่