ซื้อคอนโดอาคารชุดต่อจากชาวต่างชาติต้องทำอย่างไรบ้างคะ

ขออนุญาตสอบถามค่ะ พอดีกำลังจะซื้อคอนโดห้องชุดต่อจากชาวต่างชาติ(เพื่อนของแฟน) โดยซื้อสด ไม่ได้กู้นะคะ ** แต่ทางเราต้องเป็นผู้เตรียมเอกสารให้ทุกอย่าง ทั้งของตัวเราเอง(ผู้ซื้อ) และของทางผู้ขาย(ชาวต่างชาติ) เลยมีคำถามดังนี้ค่ะ

1. ต้องเตรียมเขียนสัญญาซื้อขายก่อนไปโอนหรือไม่ และถ้าต้องเตรียม เป็นภาษาอะไร?
2. หรือ ในกรณีที่เราไม่เตรียมสัญญาไป ทางเจ้าหน้าที่กรมที่ดิน ก็จะเป็นผู้ทำสัญญาให้เราเอง ใช่หรือไม่คะ?

ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่