อยากให้คนที่ยังไม่เคยลองก้าวเข้ามาอยู่ในโลกคริปโตได้ลองเปิดใจ

กระทู้คำถาม
ผมคิดว่าตัวเองค่อนไปทาง conservative investor คือลงทุนใน asset ที่มี productivity มีการผลิตเห็นเป็นรูปร่างชัดเจน เชื่อถือได้ รัฐบาลให้การยอมรับผ่านการพิสูจน์มายาวนาน ไม่ว่าจะหุ้น กองทุน อสังหา REIT ทองคำ ตราสารทั้งหลาย ก่อนหน้าไม่เคยแตะ crypto เลยเพราะยังเชื่อว่ามันเป็นการเก็งกำไรและส่วนตัวไม่เชื่ออะไรง่ายๆ ไม่ตามกระแสลงทุนถ้ายังไม่ได้ลองศึกษามันอย่างจริงจัง จนผ่านมาช่วงระยะเวลาหนึ่งก็ค่อยๆได้ลองศึกษาดูแล้วก็เห็นว่า blockchain platform ของมันเหมาะกับโลกอนาคตจริงๆ มันไม่ใช่แค่การซื้อขายเหรียญเก็งกำไร แต่เป็น ecosystem ที่เรียกว่าใกล้เคียงอุดมคติ แต่ละ transaction มันสามารถทำให้เกิด productivity ได้จริง และหาก developer พัฒนาต่อไปเรื่อยๆจนน่าเชื่อถือและผู้คนยอมรับมากขึ้นเรื่อยๆ ผมว่านั่นแหละคือจุดที่จะบูมและไม่มีวันกลับไปเหมือนเดิมอีก ตอนนี้มันยังอยู่ในช่วงยุคตั้งไข่ ผมคิดว่าหากใครไม่เปิดใจเรียนรู้น่าจะเสียโอกาสมาก

อยากแนะนำนักลงทุนทุกท่านที่ยังไม่เคยก้าวเข้าไปลองเปิดใจเรียนรู้ครับ ไม่ได้หมายถึงแค่การเป็นเทรดเดอร์ซื้อขายเหรียญกินส่วนต่างเท่านั้นครับ แต่ทั้ง ecosystem เลยแล้วท่านอาจจะรู้สึกตื่นเต้นว่ามันจะกำลังเข้ามาเปลี่ยนโลกได้เลย

ความเห็นส่วนตัวครับผม
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่