แต่งงาน !!

เรากับแฟนคบกันมาจะ 2 ปีแล้วค่ะ  ก่อนคบกับเรา
แฟนเรามีลูกมาก่อน 1 คน แต่ก็ไม่ได้แต่งงานกันแม่แฟนจะให้แต่งแล้วแต่แฟนเราบอกว่ายังก่อน(ยังไม่แต่งแม่แฟนเล่า) ปีจจุบันแฟนเราก็ส่งเสียเงินให้ลูก และยังไม่ค้อยมีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน มีแต่พ่อกับแม่ทำไว้ให้ที่ดิน ห้องเช่า แล้วเดี๋ยวนี้เรามาอยู่บ้านแฟนประมาณ 1 ปีแล้ว แม่เราก็เกริ่นกับเรา แฟนเรา และแม่แฟนว่าเมื่อไหร่จะมาขอสักที แม่แฟนเราก็พร้อมที่จะมาขอเรานะ ต่างจากแฟนเราบอกแม่เขาว่ายังไม่พร้อมขอเก็บเงินเก็บทองก่อน
แม่แฟนก็บอกเขานะว่าทเราเป็นลูกมีพ่อมีแม่น่าจะทำไรให้ถูกต้อง แฟนเราก็นิ่ง  แต่เราก็รักกันดีมาตลอดนะคะ เราก็รักเขามาก ก็อยากแต่งอยากสร้างครอบครัว แต่เราไม่เคยคุยส่วนตัวกับเขาเรื่องนี้ เพราะรู้อยู่แล้วว่าเขายังไม่พร้อมแต่ง  วันนี้แม่แฟนเราก็พูดอีกว่าจะเอายังไง ให้เตรียมตัวไว้บ้างกับงานแต่ง แฟนเราก็บอกเอาไว้ก่อน แบบนี้อีก เราเลยคุยกับแม่แฟนว่า ไม่แต่งก็ไม่ต้องแต่งไม่อยากบังคับ ถ้าอยากแต่งมันคงแต่งเองไม่ใช่ให้แม่พูดบอกมันแบบนี้ เราเองก็น้อยใจนะ  และตอนนี้เราก็อยู่กับเขาทุกวัน ควรทำไงดีคะ กลับไปอยู่บ้านและไปๆมาๆ2บ้าน หรือใช้ชีวิตแบบเดิม พ่อแม่เราก็อยากให้เรามีครอบครัวเป็นฝั่งเป็นฝาไป   เขาจะขอเรา 1 แสนทอง 2 บาท  แต่เงินเดือนเรา 1 เดือน ก็ 40,000-45,000 แล้ว  แม่เราก็โอเคกับสินสอดนะ เราก็ไม่ติดอะไรเพราะรัก แต่เขาไม่พร้อม  เราควรไปต่อไหม ??
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่